Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อตรงซะเลย ไม่ต้องง้อกล่องกันฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อตรงซะเลย ไม่ต้องง้อกล่องกันฟ้า

วันนี้โทรไปเพื่อถามปัญหากับ cat ว่าทำไมเน็ตหลุดบ่อย คำตอบที่ได้มาคือ เขาว่าไฟตก หรือ โมเด็มเราท์เตอร์ผมไม่ดี เเต่ผมใช้เร้าท์เตอร์ต่อผ่าน ups มาตลอดหลายปีละ เเละมีเราท์เตอร์สำรองเปลีย่นทั้งหมด 3 ตัว ก็ไม่อยากเถียงอะไรเขามาก ก็เลยขอจัดการเอง โดยออกไปดูที่กล่องกันฟ้า (เวลาฝนตกฟ้าได้ไม่ผ่าลงโมเด็มเราท์เตอร์) ปรากฎว่าสายที่ช่างต่อไว้ตรงน๊อดมันหักจะหลุดจากกันเเล้ว เห็นเช่นนั้นผมจึงจัดการ ต่อตรงซะลองไม่ต่อผ่านกล่อง

ค่า snr ตอนที่ยังต่อผ่านกล่องกันฟ้า

ค่าที่ควรจะเป็นตามคู่มือของ cat เขา

ค่า snr หลังจากต่อตรงโดยไม่ผ่านกล่องกันฟ้า

ภาพกล่อง จัดการเเงะมาต่อตรงซะ

ผลที่ได้ ดีขึ้นมาก เฮ้ออออออออออออออออ

เเต่ถ้าฝนตกฟ้าร้องเมื่อไร ตัวใครตัวมัน

ปล. ได้โหลดหนังชมพูเต็มที่ซะที

เสี่ยงนะครับ นั่น

Comment

เปรี๊ยงๆ........................ระวังไหม้เป็นตอตะโก น่ะ อิอิ

Comment

Originally posted by aumsza View Post
        เสี่ยงนะครับ นั่น
        Originally posted by kozaz View Post
        เปรี๊ยงๆ........................ระวังไหม้เป็นตอตะโก น่ะ อิอิ
        เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยต่อเข้ากล่องเหมือนเดิม วันนี้ขอลองดูว่าปัญหามันเกิดจากที่ช่างต่อไว้ไม่ดี หรือที่ผมไม่ดี จะได้รู้กันไปใครผิดถูก พอดีช่วงนี้ไม่มีฝนก็เลยคิดว่าปลอดภัยเนาะ

Comment

เอางั้นเลย

Comment

สายดินมันก็ดินปล่อมแล้วครับไม่รู้กันได้จริงป้าว อิอิ ผมก็ต่อตรง

Comment

55

Comment

ผลการทดลอง ไม่หลุดเลยครับ เเถมเน็ตยังไหลอีก ใครมีปัยหาเน็ตหลุดบ่อยหรือ ได้เน็ตไม่เต็มสปีดลองดูได้ครับ

Comment

อาการเน็ตหลุด 108 เหมือนคอม โชดดีก็เจอปัญหาแบบนี้ละครับ อิอิ

Comment

กล่องผม มดทำรัง แบบนี่แหละ

และกล่องมันเก่า
                    สายหลังจากพันเสร็จ บัดกรีด้วยเลยครับ แล้วค่อยเอาเข้าหัวน็อต

ของผม ช่างเขาต่อ C.ด้วย 0.047uFทั้ง 2 ขั้ว ลงไปที่สายดิน

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                      อาการเน็ตหลุด 108 เหมือนคอม โชดดีก็เจอปัญหาแบบนี้ละครับ อิอิ
                      ใช่เเล้วครับ ผมคงโชคดีที่ปัญหาไม่ใหญ่

Comment

ของผมมันก็หลุดบ่อย สัญญาณรบกวนก็เยอะ เสียงซ่าอื้อ เลยให้ช่าง tt&t มาแก้

ปัญหาเน็ตหลุดหายไป แต่โทรศัพย์พิการแทน

Comment

บ้านผมก็ไม่ได้ต่อกล่องกันฟ้าใช้มาสองปีกว่าแล้ว ช่าง ToT เค้าบอกว่าไม่ต้องต่อหรอกผ่าลงมาใกล้ๆก็ช่วยไม่ได้อยู่ดี ซะงั้น
                          noise margin downstream: 44 db
                          output power downstream: 16 db
                          attenuation downstream: 14 db

noise margin upstream: 22 db
                          output power upstream: 12 db
                          attenuation upstream: 3 db

Comment

ถ้าของทรูเค้าตีแท่งทองแดงลงดินให้ครับ ไม่ต้องกลัวฟ้า

Comment

Working...
                            X