Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Flash BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ Flash BIOS

การ Flash BIOS
    ผมขออนุญาตนำเสนอบทความการ Flash BIOS มาให้เพื่อนๆ ที่ยังไม่ค่อยเข้าใจ เพื่อเอาไว้เป็นแนวทางในการศึกษา เพราะผมเองก็เคยเจอปัญหา เรื่องพวกนี้พอสมควร ก็อาศัยลองผิดลองถูกดู จนพอจะทราบแนวทางในการ Flash BIOS พอสมควร
    ก่อนอื่น ผมขอบอกก่อนนะครับ ผมก็ไม่ได้เก่ง วิเศษวิโส อะไร เพียงแต่จะอธิบายหลักการคร่าวๆ ให้นะครับ
    ผมเคยอ่านเจอในเวป ทั้งไทย และต่างประเทศ พบว่า การจะใช้ VISTA ให้เป็น OEM ของแท้นั้นวิธีการที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้คือการ modify bios ให้เป็น “OEM” ด้วยความอยากลองก็เลยไปให้เขาช่วย mod bios ให้พอเขา mod มาให้เสร็จผมก็จะมาทำการ flash bios ของ mainboard ASUS P5K-E/WiFi-AP ซึ่งโดยปกติ mainboard รุ่นนี้ มี วิธี flash อยู่ 3 วิธีคือ
    1.โดยวิธี EZFlash กล่าวคือ พอกดปุ่ม start ให้กดปุ่ม F3 (หรือ F1 หว่า ขอโทษครับไม่แน่ใจพอดีไม่ได้อยู่บ้าน)เลย ก็จะเข้า mode การใช้ EZFlash โดยใช้ usb เป็นตัวเก็บข้อมูลของตัว bios เวอร์ชันใหม่
    ปรากฏว่าพอลองทำดู พบว่ามัน flash ไม่ได้ครับ....มันฟ้องว่า error
    ลองอยู่ 2 ครั้งก็ยังไม่ได้ เลยสงสัยว่า เอ usb เราเดี้ยงหรือเปล่าหว่า เลยลองเอา bios เวอชันเก่ามาทำดู ปรากฏว่าทำได้แฮะ.....สรุปเป็นที่เจ้าตัว modbios แน่นอน......เลยลองเปลี่ยนวิธี flash bios ใหม่ตาม 2
    2. โดยวิธีผ่าน DOS ซึ่งทาง ASUS เขามี tool ช่วยนั่นก็คือ AFUDOS ครับ แต่มีเงื่อนไขคือต้องใช้แผ่น flopply disk เป็นตัวเก็บ file ของ bios ที่ต้องการจะ flash
    ปัญหาตามมาทันทีเลย ปรากฏว่า เจ้า file ของ bios มันมีความจุถึง 2 MB แต่แผ่น flopply disk ผมมีความจุแค่ 1.44 mb
    ณ ตอนนั้นก็พอทราบว่ามันมีวิธีอยู่เหมือนกัน คือ ใช้แผ่น hiren อะไรนี่แหละครับ ทำแผ่นบู้ต ได้
    อย่างที่บอกผมเองไม่ค่อยชำนาญเรื่องพวกนี้ ก็เลยไม่ทำ เพราะทำไม่เป็น ผมจึงข้ามไปใช้วิธีที่ 3
    แต่หลังจากนั้นไม่นาน พอมีเวลาก็เลยศึกษาอย่างจริงจัง ก็พบว่ามีวิธีที่ง่ายๆ ก็คือ ทำ usb bootable ครับ วิธีการทำ และ โปรแกรมที่ใช้ก็ไม่ยาก ถ้าเพื่อนๆ สนใจก็ตาม link นี้เลยนะครับ
    http://forums.mydigitallife.info/sho...postcount=4065

และก็มีการแนะนำให้ flash ผ่าน bootable cd ด้วยครับ ตาม link นี้ครับ
    http://forums.mydigitallife.info/showthread.php?t=636

แต่วิธีการอย่างหลังนี่ผมว่ามันสิ้นเปลืองเกินไป แต่ก็ขอบอกเพื่อให้ทราบไว้
    โดยสรุปวิธีการนี้ทำงานบน dos ทั้งหมดเลยครับ
    ตอนหลังผมได้ทดลอง flas bios โดยใช้ bootable usb ก็พบว่าสามารถทำงานได้ผลดีครับ อันนี้ขอยืนยัน
    3.ใช้โปรแกรม asusupdate ทำการ flash bios บน windows xp ซึ่งเป็นวิธีการที่ผมไม่อยากทำ เพราะถ้ากำลัง flash อยู่ windows ดัน hank ขึ้นมาละก็ซวยแน่ๆ เลย
    แต่ด้วยความอยากลอง ก็เลยลองทำวิธีนี้ดู โดยผมปิดโปรแกรมที่ใช้งานอยู่ไม่ว่า จะเป็น antivirus,sound และอื่นๆ แล้วก็ลองทำดูปรากฏว่า.........ผ่านครับ

ที่เขียนมาทั้งไม่ จุดประสงค์ไม่ได้อยากโชว์ว่าผมสามารถ flash bios(Modded) ผ่านและสามารถใช้งาน VISTA(OEM) ได้ แต่ผมอยากแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆ ได้ทราบวิธีการการทำ และสามารถประยุกต์ใช้กับ mainboard ของท่านได้ บางอย่างก็อย่าบ้าบิ่นทำเหมือนผมนะครับ
    ผมเชื่อว่า มีเพื่อนๆ หลายคน ก็น่าจะประสบปัญหา เช่นเดียวกับที่ผมเคยเกิดขึ้น จึงเขียนบทความชิ้นนี้ขึ้นมา และหวังว่าน่าจะเกิดประโยชน์กับหลายๆคนนะครับ
    ข้อควรทราบ ห้าม Flash BIOS เกิน 100 ครั้งตลอดอายุการใช้งานของเมนบอร์ดนั้นๆ ซึ่งผมว่าคงไม่มีใครทำถึงนะครับ
    สวัสดีครับ

ความรู้และสาระครับ

sigpic

Comment

ท่านคราบขอวิธีที่2แบบละเอียดหน่อยครับผม ว่า ต้องใช้โปรแกรมอาไรมั่ง และใช้usb โปรแกรมที่ทำมานใช้ยังไงครับผม พอดีว่าจะflash เอาbiosเก่ากลับมา -*- ตัวใหม่ห่วยแตก แต่ดาวเกรดไมได้ซะงั้นอะ -*-

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        ท่านคราบขอวิธีที่2แบบละเอียดหน่อยครับผม ว่า ต้องใช้โปรแกรมอาไรมั่ง และใช้usb โปรแกรมที่ทำมานใช้ยังไงครับผม พอดีว่าจะflash เอาbiosเก่ากลับมา -*- ตัวใหม่ห่วยแตก แต่ดาวเกรดไมได้ซะงั้นอะ -*-

ขั้นตอนการทำ USB Bootable
        1.ใส่แผ่น bootable floppy ไว้ที่ drive A :\
        2.เปิดโปรแกรม HP USB Fomatter..ที่ให้ downloadมาจากข้างบน
        3.เลือก create a bootable usb stick
        4.เลือก format
        รอสักครู่ก็จะได้ usb ที่เป็นแบบ bootable ..... มองง่ายๆ ก็คือ แผ่น start up disk ที่เราใช้ตอนติดตั้ง window 98 นั่นเอง
        -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        กรณีต้องการ flash bios ผ่าน usb bootable
        5.copy โปรแกรมลง usb bootable
        -afudos
        -bios file
        ไปไว้ที่ usb bootable
        6.เปิด คอมพ์ set bios ให้ first boot at usb device

พิมพ์ตามนี้
        AFUDOS /ixxxx.rom /pbnc /n (xxxx is an example bios name).
        เช่น
        AFUDOS /iP5KE.rom /pbnc /n
        หมายเหตุ bios ที่ท่าน download มาต้องเปลี่ยนชื่อเป็น "P5KE"

Mengchanchai

Comment

ขอบคุงค๊าบ

Comment

ขอบคุณครับวีทีที่3ใช้ง่ายมาก

ผมจะ Flash Bios ลง Vista อ่าครับ
            Last edited by Trojan; 27 Dec 2007, 06:54:04.

Comment

มีสาระแบบนี้ต้องดัน

Comment

ความรู้

Comment

ดีครับ

Comment

m/b msi k9ag neo2 digital flash bios ทำแบบนี้ได้ไหม

Comment

เท่าที่ผมลองทำกับ P5LD2-SE นะครับ

วิธีแรกพอเปิดเครื่องแล้วให้กด alt+F2 ครับ คอมจะทำการแฟลชไบออสให้เองโดยเรียกหาจากFloppyDiskและCDครับ

วิธีที่สองต้องมีแผ่นBootableครับ อย่างStartUpDiskก็ได้ครับ แล้วก็ก๊อปไฟล์BIOSใส่เข้าไปด้วยก็ได้ถ้าเนื้อที่พอหรือจะก๊อปใส่แผ่นใหม่ก็ได้ บู๊ทเสร็จก็เปลี่ยนแผ่น(ถ้าไฟล์BIOSอยู่คนละแผ่น)แล้วพิมพ์ afudos /ixxxx.ROM (xxxxคือชื่อไฟล์ครับ)

อ่านเอาจากที่นี่ครับ
                      วิธีแฟลชไบออส http://support.asus.com/technicaldoc...Language=en-us
                      แล้วก็เลือกรุ่นเมนบอร์ดนะครับ ผมเลือก "P4C800, P4P800, P4P8X, P5 (LGA775) series" แล้วก็จะมีบอกวิธีอัพเดตอยู่สองวิธี

Comment

วิธีเช็คเมนบอร์ดเวอร์ชั่นกับไบออสเวอร์ชั่นครับ
                        http://support.asus.com/technicaldoc...Language=en-us

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณคร๊าบ
                            มีประโยชน์ครับ
                            แต่ขอ เป็นของค่ายอื่นมั่งด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

Comment

thank

Comment

Working...
                              X