Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่คะ กราฟิกมันเพี้ยนง่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่คะ กราฟิกมันเพี้ยนง่ะ

หนู๋ใช้จอ crt เล่นเกม เวลาภาพเคลื่อนไหว pixel มันจะยืดๆง่ะ หลาย pixel เป็นแถบๆเลย
    พอไปเอาจอ lcd ของพี่มาลองก็เป็นอีก ถ้าลองเลื่อนฉากแนวทแยงมุมจะเห็นชัดเยย
    ถ้าบนลงล่าง ซ้ายไปขวาจะไม่ค่อยเห็น เป็นทุกเกมแต่เกมที่เห็นชัดคือ the sims 2
    หนู๋ใช้ hd3870 ตอนแรกคิดว่าเป็นที่การ์ด ไปเอา x1950 pro มาใช้ก็เป็นอีก มันเป็นที่ไหนพี่
    หนู๋งง ตอนนี้เล่น crysis อยู่ก็เป็น เวลาวิ่งดุ๊กๆๆ ฉากหลังมันจะเห็นเม็ด pixel เป็นมุ้งลวดเยย
    เหมือนตารางพิกเซลที่เป็นขีดๆมันสีดำเข้มขึ้น

ตั้ง Overdrive สูงไป ไม่ก็ตั้ง clock ของ PCI-E สูงไปมั๊งครับ
    แจ้งรุ่นเมนบอร์ดมาก่อน ท่านไหนมีก็บอกเขาไป

Comment

ฟังเเล้วยังนึกภาพไม่ออก แนะนำ Print Screen ออกมาให้ดูจะดีกว่าครับ

เท่าที่อ่าน ไม่แน่ใจว่าทีอธิบายมาจะเกี่ยวกับ V-Sync หรือเปล่า

ถ้าปิด V-Sync ภาพมันจะเหมือนฉีกๆขาด เวลาเปลี่ยนมุมมองไวๆ Monitor Render ตามการ์ดจอไม่ทัน

ถ้าเปิดไว้ V-Sync การ์ดจอจะลดการแสดงผลให้อยู่เท่ากับ Monitor แต่เฟรมเรทเวลาเล่นก็จะลดตามไปด้วย แต่ภาพก็จะไม่ฉีกขาด

ลองหาดูที่ Option Graphic จะมีให้เลือกหัวข้อ V-Sync หรือ Vertical Sync น่าจะหาไม่ยาก แต่บางเกมส์ก็ไม่มีให้เปิดต้องไป Enable ที่ Driver การ์ดจอ

ปล.ลองหาดูครับเผื่อช่วยได้

ปล.ถ้ายังไม่หาย คงต้องรอพี่ Gear Head หรือ Guru ท่านอื่นๆต่อไป ขอให้โชคดี แก้ได้ไวๆครับ^^
      Last edited by suicide; 22 Nov 2007, 18:36:16.

Comment

ไม่ได้ตั้งสูงแล้วพี่ ปรับเป็น default เมนบอร์ดของ intel รุ่น d975xbx2
        พี่นึกภาพไม่ออกเหยอ เอางี้นะ ถ้าพี่จ้องจอใกล้ๆจะเห็นเป็นตารางเหมือนมุ้งลวดใช่มั้ยคะ
        เส้นตารางมันดำเข้มขึ้นอะพี่ เวลาภาพเคลื่อนไหว ทำให้เห็นชัดมาก
        เวลามองระยะ***งจากจอปกติจะไม่ค่อยเห็น ต้องเอาหน้าไปใกล้ๆจอ
        แต่นี่เห็นชัดมากทั้งใกล้ทั้งไกล
        v-sync คืออันเดียวกับ wait for vertical refresh
        ใช่มั้ยพี่ ปรับเป็น always on แล้วแต่ไม่หาย ใครก็ได้ช่วยหนู๋ที
        พี่ๆ แต่ถ้าหน้าจอเป็นสีขาวมากๆ ไม่เป็นนะ แบบฉากหิมะเกม lost planet
        หรือ crysis ถ้าขาวสนิทจิงๆไม่เป็น ถ้าสีเทานี่เป็นแถบๆ เลย สีอื่นก็เป็น (มองภูเขาอยู่)

Comment

Driverเเล้วล่ะมั้งครับ ลองเปลี่ยนดูก่อน

Comment

wait for vertical refresh ลอง ปรับ​เป็น​ off (program control) ​
            ในวงเล็บเป็นประมาณนี้ล่ะครับ คือพวกออโต้ อะไรอย่างนี้ล่ะ
            ลองดูครับ

Comment

Working...
            X