Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาดดิสไหม้ครับ เปิดไม่ติด กู้ข้อมูลได้ไม้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาดดิสไหม้ครับ เปิดไม่ติด กู้ข้อมูลได้ไม้ครับ

ฮาดดิสไหม้ครับ เปิดไม่ติด กู้ข้อมูลได้ไม้ครับ มันเปิดไม่ได้แล้วครับ เสียบปลั้ก ควันออกตลอด เครียดมากเลยตอนนี้ ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ
    ปล.ฮาดดิสซีเกท ประกัน ดีคอม เหลือ 4ปีครับผม คงหมดสิทธิ์เคลมแล้วใช่ไม้ครับ ที่ดีคอม รับกู้ไม้ ซ่อมไม้ครับผม

เคยเสียบปล้๊กไฟกลับควันขึ้นเหมือนแบบนี้
    ให้ลองหาตัวที่มันไหม้อยู่บนบอดนะตัวดำๆเล็กๆ เอาคีมตัดมันออกซะ
    มันคือไดโอดไว้กันต่อสายกลับขั้วอะ
    ไม่รู้อาการเดียวกัรึเปล่าลองดู

Comment

กู้อะกู้ได้คับเค้าแค่เอาบอร์ดของHDDตัวที่ดีมาใส่ก็กู้ได้ละคับแต่ที่ไหนรับกู้นี่ไม่รู้นะคับ จิงๆพวกศูนย์เซอวิสเค้าหาของมาลองถอดใส่ใหม่ก็กู้ได้ละคับแต่จะทำให้ไหมนี่ไม่แน่ใจนะ

Comment

ตัวดำๆ เล็กๆ ใช่เลยครับ ถ้าตัดมันออก จะไม่เปนไรหรือครับ

Comment

ถ้าข้อมูลสำคัญจริงๆระ ลองหา hdd รุ่นเดียวกันทุกประการมาสลับบอร์ดเอาครับ แล้วเสียบจากนั้นก็รีบ Copy ข้อมูลลง HDD อันใหม่เลยครับ

Comment

Originally posted by simmax View Post
            ตัวดำๆ เล็กๆ ใช่เลยครับ ถ้าตัดมันออก จะไม่เปนไรหรือครับ
            ถ้าเป็นอาการเดียวกับของผมก็ตัดออกได้ครับไม่มีผลอะไร
            เพราะตัวไดโอดนี้มันแค่กันเราต่อสายกลับขั้วแค่นั้นเอง
            ถ้าไม่ตัดออกมันก็จะมีควันขึ้นตลอดจนกว่ามันจะขาดไปเองเพราะมันช๊อตไปแล้ว
            แต่ถ้าไหม้ที่ตัวอื่นผมไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า ว่าแต่ตอนแรกท่านจำได้หรือเปล่าว่าเสียบสายไฟสลับรึเปล่า

Comment

เลนซะไหม้เลยรึโหดกันจัง

Comment

DCom รับกู้ข้อมูลงับ ถ้า HDD เสียอาการที่ท่านว่า คือส่วนหนึงของ บอดไหม้งับ แต่ไส้ในนี้ลุ้นเองงับ เงื่อนไขการกู้ ของ Dcom คือ
                1. ค่ากู้ ประมาณ 1300 บาทงับ ทุกความจุ
                2. หัวเข็ม จาน + ไส้ใน ต้องยังสามารถใช้งานได้งับ
                3. กู้ไม่ได้ไม่คิดค่าใช้จ่ายงับ (ระบุด้วยว่า กู้ไม่ได้จะรับตัวเก่าคือ หรือเปลี่ยนตัวใหม่เลย)

ฉนั้นกรณีท่านนี้ ลุ้นเอางับถ้าใส้ในยังไม่เสียหาย DCom กู้ได้งับ ซึ่งเอาจิงๆ เลยถ้า HDD ท่านราคามือ 2 ตกไม่เกิน 1300 หรือใกล้เคียง ผมแนะนำว่าท่านหาซื้อ มือ 2 ที่เป็นรุ่นเดียวกัน (เป๊ะๆ เลยนะงับ model, config, Firmware) มาไขเปลี่ยน บอดเพื่อเอาข้อมูลออกก่อนแล้วค่อยส่งเคลมงับ (ประกันไม่ขาดงับ เพราะสติกเกอร์แปะด้านบนงับ มะได้ป้องกันการไขบอด + บอดHDD ยึดไว้ด้วยน๊อตเฉยๆ งับ อาจมีขาเสียบบ้างนิดหน่อยบางรุ่นค่อยๆ ดึงออกตรงๆ งับ)

ps กรณีไส้ในเสีย เช่น Sector 0 พัง, หัวอ่านเสีย ต้องส่ง Lab ซ่อมงับค่าใช้จ่ายถูกสุด ที่ 6000 (เมืองไทยงับ เมืองนอกหลัก หมื่น up) บาทงับ คิดตามขนาด HDD (ไม่ส่งlab ก็ได้งับแต่ตัวใครตัวมันงับ แม่เหล็กข้างในแรงมาก แกะมาม่ายมีเครื่องมือเฉพาะ นี้ ขอบอกเลยว่าใส่กลับให้ตรงต่ำแหน่งยากนรกแตกงับ)

ps2 HDD ยังมีประกันไม่แนะนำให้ตัด ไดโอดนะงับ ประกันขาดแน่ (แต่ไหม้เนี่ยกะมีแววขาดแล้วละงับ ไม่แน่ใจนะ แต่ยังพอแต่งศพได้ ^^a")
                Last edited by Teardrop; 10 Dec 2007, 02:00:28.

Comment

โอ้วว ขอบคุณมากๆเลยครับเพื่อนสมาชิก ใจดีแบ่งปันก้นสุดๆ
                  ผมเสียบแบบUSB Box เอาสายไฟตัวอื่นที่ไม่ใช่ของบ๊อกมัน มาแปลงหัว น่ะครับ มีควันขึ้นนิดๆ ที่ตัวดำๆ เล้กๆ แถวๆ 4พิน
                  ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอาไงดี ยังไม่กล้าตัดออก กลัวประกันเกลี้ยง (ไม่ตัดยังหวังลึกๆว่าเคลมได้อะครับ)
                  ส่วนเรื่องสลับบอร์ด หมายถึงเปลี่ยนแผงวงจร ด้านใต้ใช่ไม้ครับ เอาตัวอื่น รุ่นเดียวกันมาใส่ แล้วเอาคนละรุ่นได้ไม้ครับ มันถอด ประกอบง่ายๆเลยใช่ไม้ครับ

Comment

Originally posted by simmax View Post
                    โอ้วว ขอบคุณมากๆเลยครับเพื่อนสมาชิก ใจดีแบ่งปันก้นสุดๆ
                    ผมเสียบแบบUSB Box เอาสายไฟตัวอื่นที่ไม่ใช่ของบ๊อกมัน มาแปลงหัว น่ะครับ มีควันขึ้นนิดๆ ที่ตัวดำๆ เล้กๆ แถวๆ 4พิน
                    ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอาไงดี ยังไม่กล้าตัดออก กลัวประกันเกลี้ยง (ไม่ตัดยังหวังลึกๆว่าเคลมได้อะครับ)
                    ส่วนเรื่องสลับบอร์ด หมายถึงเปลี่ยนแผงวงจร ด้านใต้ใช่ไม้ครับ เอาตัวอื่น รุ่นเดียวกันมาใส่ แล้วเอาคนละรุ่นได้ไม้ครับ มันถอด ประกอบง่ายๆเลยใช่ไม้ครับ
                    งับ ถอดประกอบง่ายงับ แต่หัวน๊อตมันแปลกๆ หน่อยแค่นั้นละ ^^" แต่ไม่แนะนำให้เอารุ่นอื่นมาเปลี่ยนงับ (จิงๆ รุ่นใกล้เคียงได้ แต่ต้องหา เอกสารที่มันบอก จำนวน จาน+รอบ+ฯลฯ มากมายมาเทียบอะงับ ว่าเข้ากันได้ไม่ได้ ซึงปกติพวกนี้ต้องเป็น partner กับ ทาง ผู้ผลิต HDD อะงับถึงจะเข้าปายดูแบบ กรอกรุ่นแล้ว รู้เลยว่าตัวไหนได้บ้าง) เพราะถ้าผิดพลาดอาจมีโอกาศที่ใส่บอดผิดรุ่นแล้วทำให้หัวเข็มตีกลับ (ถ้ามันไม่พังอยู่ก่อนนะ) หรือขูดจานเป็นรอย, ฯลฯ เนื่องจาก บอดจะคงบคุมหัวเข็ม+ไส้ในได้ไม่ถูกต้อง แล้วทีนี้ท่านก็ พังแหง่ๆ งับต้องส่งเข้า lab เลยงับ ถ้าจะทำเองหาให้ตรงเป๊ะๆ เลยงับปลอดภัยสุด

ps ร้านกู้ ข้อมูลก็ทำแบบนี้ละงับ แต่บางร้าน น่าเกียจมากๆ งับ ใช้วิธีเลือกๆ ดูบอดน่าตาคล้ายๆ แล้วก็ลองๆ ยัดเอาอย่างเดียวเลยงับ ไม่ได้สนจายเรื่องใส่แล้วไม่เข้ากับทำให้ไส้ในพังเลย ;/
                    Last edited by Teardrop; 10 Dec 2007, 02:13:01.

Comment

กรำเลย ผมมีรูปตัวที่ไหม้ครับ ใช่ไดโอดไม้ครับ

Comment

กรำเลย ผมมีรูปตัวที่ไหม้ครับ ใช่ไดโอดไม้ครับ
                        ใช่ครับ แกะออกซะแล้วลองใส่กับในเคสนะอย่าสองกับกล่องข้างนอกเพราะท่านตงแปลงหัวสายผิดนะ ทุกอย่างจะกลับมาเหมีอนเดิม ข้อมูลยังไม่หาย ของผมโดนไป2ลูกเลย มันมืดๆเสียบผิด แกะออกแล้วใช้ได้เหมือนเดิมครับเลยขี้เกียจไปเครมแล้วค่อยไปหาไดโอดจากบอดเก่าๆมีเยอะครับไอ้ตัวเนียะ มาใส่ ให้ร้านซ่อมโทรศ้พทำก็ได้
                        ดูขั้ว บวก ลบให้ดี เรื่องประกันคงต้องว่ากันอีกทื ีหลังจากแต่งหน้าศพให้เนียนๆหน่อยก็แล้วกัน
                        แต่ผมว่าคงไม่ต้องเครมหรอกครับถ้ามันยังใช้ได้เหมือนเดิม
                        Last edited by buncha; 10 Dec 2007, 03:43:45.

Comment

ผมก็เคยไหม้ทีนึง บริเวณน่าจะที่เดียวกัน
                          เครม SYNNEX ไม่มีปัญหา เนื่องจากอุปกรณืบกพร่องจากการผลิต รอดตัวไป ไม่งั้นโดน 800

Comment

Working...
                          X