Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาเหตุที่ทำให้จอ LCD เสีย มาจากอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาเหตุที่ทำให้จอ LCD เสีย มาจากอะไรบ้างครับ

อยากทราบมากๆ ครับผม เพราะผมไม่เคยใช่ LCD ซื้อมาแล้ว อยากจะรักษาให้ถูกวิธี เพราะดูจอ LCD มันจะเสียง่ายกว่า FAT มาก แล้วไอเรื่องที่มันเป็นจุดๆ เสีย อะครับ มันเกิดจากอะไรครับผมใครมีประสบการหรือมีความรู้ฃ่วยแนะนำการรักษา และ สาเหตุจากการเสีย

ก็อย่าเอานิ้วไปจิ้มที่จอบ่อยๆ เพราะมานจะเป็นรอยนิ้ว เดี๋ยวเช็ดไม่ออก

ส่วนจุดตาย จุดสว่าง ไม่รู้เหมือนกันมานก็คงมาเองอะมานอยากมามานก็มา

Comment

อย่าให้โดนกระแทกโดนจอแล้วกันครับ

Comment

เมียเขวี้ยงทิ้งกะพื้น

Comment

i love u

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
            เมียเขวี้ยงทิ้งกะพื้น
            โอ้โห ...โหดจัง แต่ยังดี ที่ไม่เขวี้ยงใส่หัวเราด้วย

Comment

อย่าให้อะไรมาสัมผัสหน้าจอ อย่าให้โดนกระแทก แค่นี้ก็อยู่นานล่ะ
              พูดง่ายๆคือ หลังจากซื้อมาเสียบปลั๊กต่อกับเคสแล้วไม่ต้องไปแตะต้องมันเลย ยกเว้นปุ่มpower กับปุ่มปรับแสงนิดหน่อย

Comment

ผมซื้อLCDมาพร้อมๆกับเพื่อนผมคนนึง เพื่อนผมมันเห่อจัด ซื้อมาวันแรกมันไปซื้อน้ำยาเช็ดจอLCDมา เช็ดทุกวันไม่ถึงเดือนจุดขึ้นเลย ของผมเช็ดเดือนสองเดือนต่อครั้งทุกวันนี้ก็หลายเดือนแล้วยังไม่มีอาการผิดปกติ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือป่าว แต่ผมว่าเกี่ยว

Comment

ของผมมีแต่รอยนิ้วมือเต็มจอเลย เหอๆ พอดีชอบไปจิ้มมันเล่นนิ่มดี แต่ก็ยังไม่มีเดดขึ้น

Comment

อย่าให้อะไรกระทบกระเทือนหน้าจอบ่อยๆครับ ถ้ามีขี้ฝุ่นเกาะ แค่เอาผ้านุ่มๆมาลูบเบาๆก็พอและต้องลูบไปในทิศทางเดียวกันเท่านั้น อย่าเอานิ้วจิ้มจอบ่อยๆ อาจจะเสียได้ เรื่องจุด บางครั้งแก้ปัญหาง่ายๆด้วยการเอานิ้วจิ้มตรงจุดเบาๆ มันจะหายไปเอง(ใช้ได้เป็นบางครั้งเท่านั้น) เป็นเรื่องที่ไม่คิดว่าจะเป็นไปได้ แต่ก็เป็นไปแล้วคับ ทำมาเองกะมือ
                    สาเหตุที่จอจะมีปัญหาได้ก็เช่น กระเทือนมากๆ หรือเจอเด็กมือบอนครับ(สาเหตุหลักเลย)

Comment

ผมเอาผ้าขี้ริ้วชุบน้ำ แล้วบิดหมาดๆ เช็ดเลยอ่ะ เป็นไรมั้ยครับ
                      ที่สำคัญเวลากินข้าวหน้าจอคอม น้ำมันจากอาการกระเด็นติดจอทั่วเลย มีแต่หยดใหญ่ๆ ทั้งนั้น คอยเอามือลูบออกเอา มันถึงมีแต่รอยมือ เหอๆ ผมใช้ Samsung SyncMaster713N

Comment

ที่เคยเจอ คือขี้ฝุ่นเข้า เยอะแล้วร้อน แล้วไหม้เลย ของเพื่อน

Comment

แมวหรือหมาฉี่ใส่ หรือสัตว์เลี้ยงอื่นๆ เช่นแมลง มด ยุง ตะขาบ แมงกีนูน แมลงวัน แมงมุม เห็บ หมัด ตัวด้วง ตักแตน แมงมอด จักจั่น แมงกระชอน แมลงปอ งู กิ้งกือ ตะเข็บ แมลงสาบ หนู แมลงเม่า พอละนึกไม่ออก

Comment

Originally posted by voravis View Post
                            แมวหรือหมาฉี่ใส่ หรือสัตว์เลี้ยงอื่นๆ เช่นแมลง มด ยุง ตะขาบ แมงกีนูน แมลงวัน แมงมุม เห็บ หมัด ตัวด้วง ตักแตน แมงมอด จักจั่น แมงกระชอน แมลงปอ งู กิ้งกือ ตะเข็บ แมลงสาบ หนู แมลงเม่า พอละนึกไม่ออก
                            ยกโขยงกันมาเรยหรือเนี่ย 55

ตั้งแต่ซื้อมา ผมไม่เคยเช็ดเลย พอดีบ้านผมสะอาด

Comment

Originally posted by Benz_36 View Post
                              ผมเอาผ้าขี้ริ้วชุบน้ำ แล้วบิดหมาดๆ เช็ดเลยอ่ะ เป็นไรมั้ยครับ
                              ที่สำคัญเวลากินข้าวหน้าจอคอม น้ำมันจากอาการกระเด็นติดจอทั่วเลย มีแต่หยดใหญ่ๆ ทั้งนั้น คอยเอามือลูบออกเอา มันถึงมีแต่รอยมือ เหอๆ ผมใช้ Samsung SyncMaster713N
                              ไม่แนะนำให้ทำเป็นอย่างยิ่งครับถ้าเป้น LCD ที่หน้าจอเป้นพลาสติก(อ่ะป่าว เอาเป็นว่าที่ไม่ใช้จอกระจก) หาน้ำยามาเข็ดดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X