Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้Vista+Ram 3-4 GB เล่นเกมส์บ้างครับ เช่นStalker Clear Sky และอื่นๆที่ใช้แรมเยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้Vista+Ram 3-4 GB เล่นเกมส์บ้างครับ เช่นStalker Clear Sky และอื่นๆที่ใช้แรมเยอะ

ผมเพิ่งลงvista+ram แค่2gb (คะแนนแรม 5.9) แต่เนื่องด้วยแรมผมน้อยไปล่ะมัง เล่นStalker Clear Sky เปิดสุดหมดทุกหัวข้อ(หัวข้อLight อันสุดท้าย ที่เพิ่มมาในVista ทำให้สวยมากขึ้นไปอีก) มันกระตุกเวลาอยู่ในพื้นที่สิ่งปลูกสร้างมากๆเลยครับ Hdd อ่านบ่อยมากช่วงนั้น ส่วนDMC4 กับWarhead รู้สึกไม่กระตุก คงใช้แรมไม่ถึง กับLost Planet ก็ไม่กระตุกครับ

ผมอยากทราบว่า มีใครใช้แรม3GB เล่นเกมส์แล้วมันซัดซะหมดหรือปล่าวครับ? หรืออย่างไงก็ต้องควร4GB (32Bit มันก็เห็น3.2-3.5 ใช่ไหมครับ? มันจะต่างกันอีกไหมล่ะเนี่ย) เล่นที่ความละเอียด 1680*1050 งบจำกัดหน่ะครับ คงจะหาได้แค่อีก1GB มาเพิ่ม

STALKER มันกินสเปคแปลกๆครับ

แต่มันก็สนุกมากพอ ที่จะเล่นจนจบ

Comment

ผมหนีอาการเด้งจากXP มาVista หน่ะครับ รู้สึกเล่นบนVista จะไม่เป็น ในXP เป็นบ่อยมากๆ เซ็งเป็ด

ท่านใช้vista ปล่าวครับ รายงานผลหน่อย แต่เอ่อ....ใช้จอ17" จะขอให้เปิดจอใหญ่ๆ ซะหน่อยว่ามันซัดแรมไปเท่าไหร่ งั้นขอเป็นเปิดสุดหมดทุกตัวที่มีให้เปิดหน่อยได้ไหมครับ จะดูว่ามันซัดแรมไปแค่ไหน

Comment

มันชัด VGA มากกว่าแรมนะส่วนมาก

Comment

มี 3GB ขึ้นไป ใช้วิสต้าก็ไม่ต่างอะไรจาก XP เท่าไหร่แล่ว

Comment

ลองเปิด task manager ไว้สิครับ แล้วเข้าไปดูกดพับออกมาดู ว่า ram ปาไปเท่าไหร่

ขนาดว่าผมเซพๆ ระบบ system ก่อนเล่น ของ xp เสียไป 300mb+-
            เข้าเกมส์ไป 1.4-1.6gb แล่วมั้งถ้าจำไม่ผิด
            ต่ำๆ vista มันแด๊กตอนแรมตอนแรก ก็ 500-800mb แล้วนิ
            คงไม่พออยู่แล้วแหละมั้ง

ใงก็ช่วยรายงานตอนพับออกมาดูว่า ram มันแด๊กไปเท่าไหร่ทีงับ ฮาๆอยากรู้ (แต่ แอบหวังนิดๆว่ามันพอน่ะ แต่มันกระตุกเพราะ DX10 + maxeting)
            ผม xp 1680*1050 maxseting ....2x-4x fps (enchanced full dinamic lighing น่ะครับ ดูดีๆ ตอนแรกนึกว่า Full สุดล่ะ) ... แต่อาจจะเป็นที่ cpu ผมดึงลงมากก็ได้ แต่ก็คิดว่า ถ้า cpu ดี ไป vista เจอ dx10 ดึงลงอีก อ่วมครับ

ปล.เล่นใน xp ไม่เด้งเน้อ -0- ตอนนี้เล่น ปรับเต็มสูป เล่น 1280*800 เอา งามดี ลบเหลี่ยม auto ไปในตัว ฮาๆ fps 40-50+ ลื่นๆปื้ดๆ
            หัวข้อ light อันสุดท้ายนี้ชื่ออะไรอ่ะครับ ไม่ใช่มันมีตั้งแต่ xp เหยอ - . -" หรือ vista แล้วเพิ่มมาใหม่อีก
            Last edited by armaku; 22 Oct 2008, 09:32:44.

Comment

ผมก็ใช้แรม3Gb อยู่เหมือนกัน ปรับ1680x1050 all High แล้วกระตุ๊กอ่ะคับ สงสัยเครื่องไม่เทพพอ มันหน่วงๆยังไงไม่รู้ E6550 8800GT Vista Ultimate ยอมรับว่าแสงมันสวยดี เหมือนในcrysisเลย

Comment

ลดขนาดหน้าจอลง ซักหน่อย น่าจะเล่นได้ลื่นขึ้นคับ

Comment

กระตุกจากhdd โหลดหรือปล่าวครับ? ถ้ากระตุกและhdd ไม่โหลดน่าจะเป็นที่อย่างอื่น

ผมเล่นvista ลื่นกว่า xp นะ แต่ก็เจอปัญหาเด้งอีกแระ เง๊อ ati เจ้ากรรม ผมลองลดรายละเอียดเหลือแค่high เพื่อลดการใช้แรม ลื่นปรื๊ดเลยครับ hdd ไม่อ่าน ตอนบู๊แระ เฟรมเรตสูงมาก ขนาดเปิด AA AF สุดหมด ในเกมส์ อุๆ สุดยอด ภาพเนียน เง๊อ อยากได้แรมอีกตัวจัง รอผลเทสอยู่วิ่ง3 ตัว bw ต่างกับdual chanel มากไหม ถ้าไม่มากจนรู้สึกได้ก็ว่าจะซื้อซักตัว อยากเล่นบนvista มากๆ

หัวข้อlight ตัวสุดท้ายมีเฉพาะบนvista ครับ ยิ่งสมจริงมากขึ้นไปอีก สุดยอดเลย แต่กินเสปคหนักไปใหญ่ ในclear sky base เหลือแค่18-25 เฟรม เปิดสุดหมดทุกตัว 1680*1050 อุๆ

Comment

- ถ่ายภาพมาให้ชมทีงับ
                    - หัวข้อ มันชื่อว่าอะไรอ่ะครับ ที่ปรับ light - -.ของ vista ครับ
                    - เปิด task manager ดูที แล้ว ปรับสุด อยากรู้ว่า ram มันกินไปเท่าไหร่ ครับ

Comment

เคยลองแล้วลบไปแล้ว ผมใช้ vista64 วิสต้า hdd จะอ่านมาก เฉยๆก็อ่านไม่รู้ทำไม แรมผม 4gb ก็ตุกครับ STALKER CD ปรับสุดทุกอย่าง 1680 fps ต่ำกว่า crysis อีก งงเหมือนกัน เล่นไม่ค่อยเป็นลบไปแล้ว

Comment

Originally posted by armaku View Post
                        ลองเปิด task manager ไว้สิครับ แล้วเข้าไปดูกดพับออกมาดู ว่า ram ปาไปเท่าไหร่

ขนาดว่าผมเซพๆ ระบบ system ก่อนเล่น ของ xp เสียไป 300mb+-
                        เข้าเกมส์ไป 1.4-1.6gb แล่วมั้งถ้าจำไม่ผิด
                        ต่ำๆ vista มันแด๊กตอนแรมตอนแรก ก็ 500-800mb แล้วนิ
                        คงไม่พออยู่แล้วแหละมั้ง

ใงก็ช่วยรายงานตอนพับออกมาดูว่า ram มันแด๊กไปเท่าไหร่ทีงับ ฮาๆอยากรู้ (แต่ แอบหวังนิดๆว่ามันพอน่ะ แต่มันกระตุกเพราะ DX10 + maxeting)
                        ผม xp 1680*1050 maxseting ....2x-4x fps (enchanced full dinamic lighing น่ะครับ ดูดีๆ ตอนแรกนึกว่า Full สุดล่ะ) ... แต่อาจจะเป็นที่ cpu ผมดึงลงมากก็ได้ แต่ก็คิดว่า ถ้า cpu ดี ไป vista เจอ dx10 ดึงลงอีก อ่วมครับ

ปล.เล่นใน xp ไม่เด้งเน้อ -0- ตอนนี้เล่น ปรับเต็มสูป เล่น 1280*800 เอา งามดี ลบเหลี่ยม auto ไปในตัว ฮาๆ fps 40-50+ ลื่นๆปื้ดๆ
                        หัวข้อ light อันสุดท้ายนี้ชื่ออะไรอ่ะครับ ไม่ใช่มันมีตั้งแต่ xp เหยอ - . -" หรือ vista แล้วเพิ่มมาใหม่อีก
                        อย่างงไปครับ
                        Vista จะทำการ "จอง" เอาแรมมาบริหารจัดการครับ เมื่อไม่ใช้ก็จะคืนให้ คืนเร็วมากด้วย ไม่มีเหนียวหนี้แบบ xp
                        ยิ่งมีแรมมากเท่าไหร่ มันยิ่งจองเยอะ และใช้ฮาร์ดดิสก์น้อยเท่านั้น
                        ผมมี 4 GB ก่อนเปิด Devil May Cry 4 มันบอกว่าแรมว่างอยู่แค่ 15 MB ถ้ามันเหลือแค่นั้นจริง ผมจะเปิดได้เหรอ^^
                        ปิด services ที่ไม่ใช้ครับ (โดยเฉพาะ sidebar ตัวดี) ไม่หนืดหรอก เชื่อเหอะ

Comment

แสดงว่า ก่อนเข้าเกมส์ ระบบ คุณ แจ้งบอก ว่า ใช้ไป 3gb กว่าๆเหรอครับ งั้น ... ยังงัยอ่ะ - -a ทำใมมันบอกว่าง 15 mb ชักงง ผมเห็น คนอื่นเขาเอามาให้ดู มันก็บอกจำนวนที่ใช้ปัจจุบัน นิครับ ก็ดูสมเหตุสมผลดีอยู่อ่ะครับ

ตอน Crysis ผมก็ดูของคนที่เขาใช้ vista มาเหมือนกันก็พอเป็นไปตามความเข้าใจผมด้วย - -. ยืนยันด้วยภาพทีครับจะได้เสริมความรู้

ส่วนการคืน ของ xp ผมก็ไม่เห็นมันกั๊กไว้เลยอ่ะครับ - -(ของผมน่ะ) กรณีไม่คืนคงสมัยยุคก่อนแหละครับเรื่องนี้มันติดในหัวกันมานาน...สมัยก่อนRam ไม่ค่อยจะพอกัน ที่มันเอาฮารดดิสค์ไปใช้ พอออกเกมส์ กว่าจะคืนให้ในส่วนของ ฮารดดิสค์ที่ทำ vitual mem มันก็เป็นตามแบบที่มาของคำว่ากั๊ก สมัยนี้มันยังมีอยู่เหรอครับ .... ram เหลือๆกันทั้งนั้น 2gb เกมส์ไหนไม่เคยเห็นมันวิ่งเกิน xp น่ะ+ไม่ลงโปรแกรมหรือธีมอะไรต่างๆให้กินทรัพยากรไปก่อน (กรณี ram เหลือๆ)
                          Last edited by armaku; 22 Oct 2008, 21:09:21.

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
                            เคยลองแล้วลบไปแล้ว ผมใช้ vista64 วิสต้า hdd จะอ่านมาก เฉยๆก็อ่านไม่รู้ทำไม แรมผม 4gb ก็ตุกครับ STALKER CD ปรับสุดทุกอย่าง 1680 fps ต่ำกว่า crysis อีก งงเหมือนกัน เล่นไม่ค่อยเป็นลบไปแล้ว
                            ถ้าไปดู cpu ใน task manager มันจะประมวลผลหนักอยู่ คอร์เดียว อีกคอร์1 ประมาณเกินมาค่อยช่วย...- - ไม่เหมือนเกมส์ทั่วไปที่วิ่งกัน 2 core แบบช่วยกันเป๊ะๆ - -

Comment

เช่นนี้แล

จากหน้านี้ ผมก็เปิด Dead Space เล่น 1680*1050 สุดหมด ลื่นเท่าที่เกมมันยอมให้ลื่นล่ะครับ
                              Last edited by heatie; 22 Oct 2008, 23:08:54.

Comment

Working...
                              X