Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียน Raid ช่วยทีครับโดยเฉพาะ MB Gigabyte

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียน Raid ช่วยทีครับโดยเฉพาะ MB Gigabyte

ช่วยทีครับพอดีมีปัญหากับการต่อ Raid นิดหน่อยก่อนอื่นบอก spec ก่อนงับ

AMDx2 4000+
    mainboard Gigabyte GA-M56S-S3
    Ram G Skill PK 1gbx2
    HDD Seagate 7200.10x2
    VGA ATI HD3850
    PSU Delux 450w

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมก็ Create Array ขึ้นมาใช้ Raid0 ขอรับ
    แล้วก็ลง window ปกติ แล้วก็เอา Driver จากแผ่น CD ลง Drive :A
    ตามที่คู่มือบอกไม่ผิดผลาด พอบู๊ทเข้าวินโดว ก็กดF6 เผื่อลง Driver
    แล้วมันก็เช็คไดร์ A ปกติใช้ไดร์เวอร์2ตัวที่มันต้องการ เออ... ช่วงแรกๆไม่รู้เอาแค่ตัวเดียว
    สักพักมันจะเกิดจอฟ้า จนหาสาเหตุได้ว่ามันต้องการ2ตัวก็เลยใช้สองตัวไปปกติแล้วก็ลงไปปกติจนกระทั่ง
    เรา Create พาทิชั่นเสร็จ format เสร็จมันจะเริ่มลง window พอตอนนี้มันจะเรียกไฟล์
    จาก Drive A อีกครั้งตอนนี้แหละครับ มันบอกว่ามันไม่สามารถcoppy ไฟล์ของผมได้ ผมไม่รู้จะทำไง
    เช็ค แผ่น Floppy Disk แล้วยังใช้ได้ปกติ อยากจะถามว่าผมจะทำไงดีงับ อ้อ ลองแผ่นพวก mod หมดแล้ว
    ก็ยังใช้ไม่ได้ ลองแผ่นที่ mod เอง ลงได้แต่ window ไม่สมบรูณ์ลง Driver เสียงไม่ได้รูปลำโพงไม่ยอมขึ้นมา
    ไม่ว่าจะลงไงก็ตาม อยากรบกวนให้ช่วยลองบอกหน่อยครับว่ามันน่าจะเกิดจาสาเหตุอะไร ขอบคุณครับ

ปัญหานี้เกิดขึ้นบ่อยๆครับ คนใช้Raidจะทราบดีครับ ว่าต้องใช้แผ่นWindowsที่เป็นตัวต้นฉบับไม่มีการปรับแต่งครับ

Comment

ผมเจอปัญหานี้จนแก้ไขไปเรียบร้อยแล้วครับ สรุปง่ายๆเลยนะ

"ใช้แผ่นวินโดว์ ออริจินอล ที่ไม่พกไดร์ฟเวอร์ RAID มาด้วย" ไม่งั้นตอนท่านกด F6 เพื่อลงไดร์ฟเวอร์ มันจะชนกับที่มีในแผ่น แล้วเกิดจอฟ้าทันทีครับผม เพราะมันก็อบปี้ไฟล์ Jrad ลงไปทับของเดิมไม่ได้

ไปหาแผ่นเดิมๆมาลงซะ ก็ใช้ได้แล้ว

Comment

ลองใช้qpc101ไม่ต้องกดf6 ลงปกติ

Comment

Originally posted by fedora038 View Post
          ปัญหานี้เกิดขึ้นบ่อยๆครับ คนใช้Raidจะทราบดีครับ ว่าต้องใช้แผ่นWindowsที่เป็นตัวต้นฉบับไม่มีการปรับแต่งครับ
          ต้นฉบับ เดิมๆชัวร์สุดครับ

Comment

หาแผ่น เพียวลงครับ no mod no modify

Comment

Working...
            X