Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ การ์ดเสียงที่มี optical out ในราคาไม่แพงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ การ์ดเสียงที่มี optical out ในราคาไม่แพงหน่อยครับ

อยากทราบสัก2รุ่นนะครับ
    1 งบประมาณไม่เกิน1.5-2พัน
    2 แบบไม่เกิน 3พัน

ปล นำไปต่อเข้าAVR
    ขอบคุณครับ

เอาแบบ Coxaial ใหม ราคาจะถูกกว่า

ถ้าส่งผ่าน DTS/Dolby digital ไปให้ AVR ถอดระหัส ไม่ว่าใช้การ์ดอะไรก็ให้ผลเหมือนกัน เพราะ bit คือ bit

Comment

พอดีด้านหน้าของ avr มันมีแต่ optical inputหน่ะครับ
      ไม่อยากเอื้อมเข้าไปต่อ coxaial ด้านหลัง(เพราะต้องเดินสายยาวกว่าเดิม)
      เลยไม่สะดวกเวลาถอดเข้าถอดออกครับ

แต่ถ้าราคาถูกกว่ากันเยอะก็อาจเป็นอีกทางเลือกนึงครับ
      ขอบคุณครับยังไงช่วยแนะนำทั้งcoxและoptical
      เลยได้ไหมครับ

Comment

ถ้าเป็นพวก creative soundblaster live <จ่ายแค่ 500 ก็ได้ s/p dif ไว้ใช้ /audigy /x-fi จะมี coaxial mini jack แทบทุกตัว

ต้องใช้ตัวแปลง

วิธีใช้ ตามรูป

อีกพวก ราคาต่ำๆที่มี optical จะเป็น mini jack optic ต้องใช้ตัวแปลง

วิธี set ก็คล้ายๆข้างบน

x-gamer มือ 1 3990 มือ2 ~2200 บาท

Xonar DX มือ 1 2300 บาท

** เล่นเกมส์ผ่านสาย optical xonar ออกเป็น 5.1 channel

ถ้าการ์ด creative เล่นเกมส์ผ่าน optical/coaxial จะออก 2 channel เท่านั้น

หากเล่นเกมส์ให้เป็น 5.1 ต้องผ่านสาย analog

แต่ creative เล่นเกมส์ผ่าน analog ให้เสียงดีกว่า xonar ผ่าน coxaial/optical พอสมควร

Comment

Working...
        X