Announcement

Collapse
No announcement yet.

X3 5.1 มีหนทางการ Hard Mod อย่างไรบ้างครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X3 5.1 มีหนทางการ Hard Mod อย่างไรบ้างครับ ?

ผมคิดว่าในบอร์ดนี้ น่าจะมีท่านที่เรียนไฟฟ้า หรือ อิเล็คมานะครับ วงจรเท่าที่ผมดูๆมาก็คิดว่าไม่น่าจะยากมาก ไม่ทราบว่าพอจะช่วยเหลือได้ไหมครับ ผมอยากให้เบสใสขึ้นและเสียงแหลมขึ้นอีก

โอว ไม่มีไครตอบเลยแฮะ

Comment

รอฟังด้วยคน ผมมี X3 2.1 ริมแดง

Comment

เปลี่ยน Capacitor เป็นพวก Audio grade เช่น MUSE Silmic
        ทำ Bi-cap เปลี่ยน Op-amp (ถ้ามี)
        ตีตู้ใหม่ ใส่ใยสังเคราะห์ เปลี่ยนสายสัญญาณ

อิอิ มั่วนะครับ

Comment

ค่อยๆทำตามข้างบน ทีละอย่าง

cap ตัวกระป๋องใหญ่ๆ ภาคจ่ายไฟ เอาค่าเดิม แรงดันเดิม แต่ ยี่ห้ออื่น พวก elna หรือ nichicon มาลองครับ

อย่างอื่นไม่ค่อยจำเป็น มันดีของมันอยู่แล้ว โมมากห่วยกว่าเดิมหรือเปล่าก็ไม่รุ้

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=338799

โพสกันไว้เยอะแล้วครับ ในกระทู้นี้

Comment

ลองเลยครับ ไงมันก็ดีกว่าของที่ติดมาอะนะครับ capacitor ใช้พวกเกรด audio ครับ

Comment

เท่าที่เคยทำมา ก็ภาคจ่ายไฟก่อน เปลี่ยน c เดิมออก ใส่ใหม่ให้ ค่าความจุมากกว่าเดิม เพราะของเดิมน้อยไป มีเสียงฮัมออกมาเยอะ แรงดันก็ให้มากขึ้น เพราะของเดิมมันค่าน้อยใช้ๆไปซักพักมันจะรั่ว(ค่าแนะนำ 10000uF 50 V) ที่เหลือก็ไล่ตามสเตปเอา ครับ

Comment

เปลี่ยน sat เป็น Gigawork ให้หมดเลยครับ Hard มากเลยครับ ......... ล้อเล่นนะครับ
                  ปล.อยากดูตอนโมแบบสดๆ จังเลยครับ

Comment

ท่านใดมีวงจรของลำโพงชุดนี้บ้างครับ ผมเบื่อเต็มทีกับเบสที่หนักเกินไป หาความนิ่มนวลไม่ได้เลย

Comment

Working...
                    X