Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ E8200 คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ E8200 คับ

ทำไมผมใช้โปรแกรม CPU-Z แล้วCPU ผมมันขึ้นมาแค่ 2.0

เองคับทั้งๆที่ของผมมัน 2.66 งงคับ

CPUของผมมีปัญหาอะไรป่าวคับ หรือผมคติดไปเอง

^__^

ตามข้างล่าง (กระทู้ถามติดชาร์ต)

Comment

ทำตามผมบอกนะครับพร้อมแล้วเริ่มได้ เอาเม้าไปคลิกค้างที่แถบไตเติ้ลบาร์ของ CPU-Z ครับ จากนั้นลากไปลากมาด้วยความเร็ว 100 กิโลเมตรต่อชั่งโมงแล้วมันจะแสดงค่าที่ถูกต้องให้ครับ 333 x 8 สาเหตุคือ CPU-Z มันขี้โกงครับเราต้องสั่งสอนมันครับลองทำดูนะได้ไม่ได้มาบอกด้วย

Comment

ทำไมตามแล้วงับ ลากด้วยความเร็ว 400ไมล์ต่อช.มแล้วงับ

มันขึ้นมา เปง2.6 แวบเดียวคับ

แล้วมันก็เปง 2.0 เหมือนเดิมงิ

Comment

แปลว่าปิดไม่หมดค้าบ

ลองหาดูใน บอร์ด เกี่ยวกะ C1E / EIST

Comment

ปิดไรหรอคับ

แล้วมันมีผลอะไรกับ CPU ไหมคับ CPU มันจะทำงานที่2.0 หรือ2.66 ตามจริงของมันงับ

ถ้ามันไม่มีผลข้างเคียงอะไรก็ไม่เป็นไรคับผม

แค่กลัวว่ามันจะมีผลอะไรน่ะคับ

Comment

-*-

โหมดประหยัดพลังงานครับ

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ CPU มันจะปรับตัวคูณเหลือ x6 = 2.0
              ถ้าใช้งานหนักก็จะปรับเป็นปกติ x8 = 2.66

วิธีปิดโหมดนี้คือ ไปปรับ DISABLED ตัว C1E Function ใน BIOS ครับ

ปล. คำถามยอดฮิตจริงๆครับ

Comment

Originally posted by zero_za View Post
                -*-

โหมดประหยัดพลังงานครับ

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ CPU มันจะปรับตัวคูณเหลือ x6 = 2.0
                ถ้าใช้งานหนักก็จะปรับเป็นปกติ x8 = 2.66

วิธีปิดโหมดนี้คือ ไปปรับ DISABLED ตัว C1E Function ใน BIOS ครับ

ปล. คำถามยอดฮิตจริงๆครับ
                เอา E8200 มาแลกกับ E6550 ผมดีกว่ามั้ย จุ๊กกรู้

Comment

งั้นก็แปลว่า มันไม่มี ผลข้างเคียงใช้ไหมคับ

งั้นผมก็โล่งใจคับ ก็นึกว่า CPU มีปัญหาซะแล้วอิอิ

Comment

Working...
                  X