Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซาวด์ออนบอร์ด (ไม่รู้ว่าเสียป่าว) *ด่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซาวด์ออนบอร์ด (ไม่รู้ว่าเสียป่าว) *ด่วน

ปัญหาของซาวด์ออนบอร์ดครับ M/B ASUS รุ่น P5LD2-X/1333

คึือ มันไม่สามารถเลือกอะไรได้เลยครับ (ในรูปตรงกรอบสีแดง)

ในรูปแรกตรงที่ขีดเส้นใต้สีน้ำเงิน มันจะขึ้นว่า "ไม่พบอุปกรณ์เล่นเสียง"

ตอนผมลงไดรเวอร์ของซาวด์มันก็ลงได้ตามปกติ ลงผ่านตลอดไม่มีปัญหาอะไร

ไม่ทราบว่ามันจะเป็นอาการของซาวด์ออนบอร์ดเสียหรือเปล่าครับ

ขอเล่าให้ฟังนิดนึงนะครับ

คือว่า คอมฯเครื่องที่ว่านี้ ก่อนหน้านี้มันจะมีปัญหาเรื่อง Blue Screen บ่อย (เจ้าของเครื่องเล่าให้ฟังนะครับ) ต้องยกไปให้ร้านซ่อมตลอด

แล้วอาการล่าสุดที่ผมไปเห็นคือ บูทเข้า Windows ไม่ได้ คือพอถึงหน้าจอตอนบูทเข้า Windows ได้ประมาณ4-5ขีดมันก็จะขึ้น Blue Screen

(ผมสังเกตดูหน้าจอตอนบูท เดาว่าเป็น Windows Truefaster หรือไม่ก็เป็นตัวไหนซักตัวที่เป็นตัวแต่ง)

ทีนี้ผมก็เลยลง Windows ให้ใหม่ เป็น Windows ตัวธรรมดา ไม่ไช่ตัวที่โมมา ก็ลงได้ตามปกติ ลงไดรเวอร์อะไรต่างๆก็ลงได้ไม่มีปัญหาอะไร

จนในที่สุดก็มาเจอปัญหาเรื่องซาวด์ออนบอร์ดนี่แหละครับ T_T

รบกวนพี่น้องช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ

------------------------------------------
    **ถ้างงก็อ่านเพื่มเติมได้ที่ #25 นะครับ**
    Last edited by REDSTORM; 4 Jun 2008, 15:54:39. Reason: เพิ่มเติม

ลองเข้าไปดูใน Device Manager ก่อนว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนฟ้องผิดปกติอยู่บ้างหรือเปล่า

Comment

ตามความเหนแรกค่ะ

Comment

Originally posted by โชติก View Post
        ลองเข้าไปดูใน Device Manager ก่อนว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนฟ้องผิดปกติอยู่บ้างหรือเปล่า
        เช็คแล้วครับ ก็ไม่มีอะไรที่ผิดปกติเลยครับ

Comment

ดันหน่อย

Comment

T_T

Comment

ลองจดรหัส Blue screen มาดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                ลองจดรหัส Blue screen มาดูก่อนครับ
                เรื่อง Blue screen ผมแก้โดยการลง Windows ใหม่ไปแล้วครับ

ปัญหาที่มีในตอนนี้ก็คือเรื่องของ ซาวด์ออนบอร์ด ครับ

เหมือนเครื่องมันมองไม่เห็น

Comment

Windows เพี้ยน !!!

เคยเจอกับเครื่องที่ลง Windows XP Ver. 2008 Cool Edition V.2 นี่แหละ ของปรับแต่งมามันไม่ค่อยดี

ลองลง Windows Original เดิม ๆ ดูครับ

Comment

ตามนั้นลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ ใช้แบบเดิมๆ ดีที่สุดครับ

Comment

ถ้ายังไม่อยากลงวินโดวใหม่ ลองลงไดรเวอร์ดูใหม่ก่อนก้อดีนะ หรือถ้าสงสัยว่าวินโดวเอ๋ออย่างที่หลายๆท่านกล่าวไว้ลองใช้พวกโปรแกรมแก้ไขรีจิสตี้ที่เสียหายดู

Comment

เปิดใช้การ์ดเสียงที่ bios รึยังครับ ผมเคยเกือบตกม้าตายเพราะลืมเปิดมาแล้ว

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
                          Windows เพี้ยน !!!

เคยเจอกับเครื่องที่ลง Windows XP Ver. 2008 Cool Edition V.2 นี่แหละ ของปรับแต่งมามันไม่ค่อยดี

ลองลง Windows Original เดิม ๆ ดูครับ
                          Originally posted by vuttirat View Post
                          ตามนั้นลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ ใช้แบบเดิมๆ ดีที่สุดครับ
                          Originally posted by comeng View Post
                          ถ้ายังไม่อยากลงวินโดวใหม่ ลองลงไดรเวอร์ดูใหม่ก่อนก้อดีนะ หรือถ้าสงสัยว่าวินโดวเอ๋ออย่างที่หลายๆท่านกล่าวไว้ลองใช้พวกโปรแกรมแก้ไขรีจิสตี้ที่เสียหายดู
                          Windows ตัวที่ผมลงไปใหม่นี่ก็เป็น Windows ตัวเดิมๆนะครับ

Comment

Originally posted by zxyte View Post
                            เปิดใช้การ์ดเสียงที่ bios รึยังครับ ผมเคยเกือบตกม้าตายเพราะลืมเปิดมาแล้ว
                            จริงด้วย ผมยังไม่ได้เช็คตรงจุดนี้เลย

Comment

onboard ถ้าจะเสียคงต้องเสียทั้ง board ลงไดรเวอร์ตรงรุ่นหรือป่าวครับ เเล้วลองตรวจด้วยครับว่า OS ที่ท่านใช้อยู่ไม่มีปัญหาหรือ???

Comment

Working...
                              X