Announcement

Collapse
No announcement yet.

Format HDD ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Format HDD ไม่ได้ครับ

ผม HDD ฃื้อมาใหม่จะ Format แต่ทำไม่ได้ครับขึ้นมาเป็นแบบนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ
    Attached Files

ใช้ disk manager ลองดูดิครับน่าจะได้นะครับถ้า HDD ไม่พัง อิอิอิอิ...

BIRD ADVANCE

Comment

ใน device manager เห็น hdd ป่าว

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        ใน device manager เห็น hdd ป่าว
        เห็นครับ

Comment

ก็เลือกหัวข้อ disk manament แล้วก็ คลิกขวา ที่ไดร์ ที่เพิ่มมาเป็นสีดำ create patition

แล้วก็ ฟอแมท จบครับ...

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            ก็เลือกหัวข้อ disk manament แล้วก็ คลิกขวา ที่ไดร์ ที่เพิ่มมาเป็นสีดำ create patition

แล้วก็ ฟอแมท จบครับ...
            disk manament มันอยู่ใน Computer Management ใช่ปล่าวครับ

ผมดับเบิ้ลคลิกไม่ได้ทุกหัวข้อตามรูปเลยครับ แล้วทำไงต่อครับ

Comment

Originally posted by supramo View Post
              disk manament มันอยู่ใน Computer Management ใช่ปล่าวครับ

ผมดับเบิ้ลคลิกไม่ได้ทุกหัวข้อตามรูปเลยครับ แล้วทำไงต่อครับ
              ช่วยหน่อยครับ

Comment

ลองทำในวินโดว์ดิ แบบตอนลงวินโดว์ใหม่อ่ะ

Comment

Originally posted by barw View Post
                  ลองทำในวินโดว์ดิ แบบตอนลงวินโดว์ใหม่อ่ะ
                  เดี๋ยวจะทำลองดู

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

รูปที่แนบมาแสดงว่าคำสั่งเปิดแฟ้ม *.MSC ในเครื่องชำรุดครับ

แค่นี้ยังไม่ต้องใช้ Setup CD หรือลง Windows ใหม่หมดหรอกครับ (แถมจะซวยกำลังสอง
                    ถ้าโดนแผ่นตัดต่อทำลาย Windows ที่ใช้อยู่จนเจ๊งแบบอัตโนมัติ) วิธีแก้้ิก็แค่ใส่คำสั่ง Open
                    สำหรับแฟ้ม *.MSC ลงไปใหม่ โดย
                    1. ไปที่ Control Panel -> Folder Options -> File Types
                    2. เลือก MSC จากในรายการ แล้วกด Change
                    3. เลือก Microsoft Management Console (MMC.EXE)

ถ้ารีบด่วนก็เอา registry นี่ไปเลยครับ

Comment

Originally posted by vipat View Post
                      รูปที่แนบมาแสดงว่าคำสั่งเปิดแฟ้ม *.MSC ในเครื่องชำรุดครับ

แค่นี้ยังไม่ต้องใช้ Setup CD หรือลง Windows ใหม่หมดหรอกครับ (แถมจะซวยกำลังสอง
                      ถ้าโดนแผ่นตัดต่อทำลาย Windows ที่ใช้อยู่จนเจ๊งแบบอัตโนมัติ) วิธีแก้้ิก็แค่ใส่คำสั่ง Open
                      สำหรับแฟ้ม *.MSC ลงไปใหม่ โดย
                      1. ไปที่ Control Panel -> Folder Options -> File Types
                      2. เลือก MSC จากในรายการ แล้วกด Change
                      3. เลือก Microsoft Management Console (MMC.EXE)

ถ้ารีบด่วนก็เอา registry นี่ไปเลยครับ
                      เข้าได้แล้วขอบคุณครับ แต่ว่ามันขึ้นเป็น unallocated ครับ คลิกขวาฟอแมทไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by supramo View Post
                        เข้าได้แล้วขอบคุณครับ แต่ว่ามันขึ้นเป็น unallocated ครับ คลิกขวาฟอแมทไม่ได้ครับ
                        ก็็สร้าง partition ขึ้นมาใหม่ครับ ขนาดก็ตามที่ต้องการเลย

Comment

Originally posted by vipat View Post
                          ก็็สร้าง partition ขึ้นมาใหม่ครับ ขนาดก็ตามที่ต้องการเลย
                          ทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Working...
                          X