Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง HDD ครับ

คือผมใช้ เมนบอร์ด ASUS P5VD2-mx ครับ ต่อ HDD 80G 1 ลูก กับ DVDไรน์ 1 ตัว
    ผมจะซื้อ HDD มาเพิ่มได้มั้ยครับ แล้วต้องซื้อแบบไหนอะครับ เห็นมีแบบ IDE กับ ATA กับ SATA

ผมไม่รู้ว่า บอร์ดผมมันต่อแบบไหน พอดีมือใหม่มากครับ
    แล้วขนาด 250G ผมใส่ได้มั้ยครับ อีกนิดครับช่องต่อด้านหลังที่เป็น eSATA คืออะไรครับ

sata2 250 ใส่ได้คับ

Comment

IDE กับ ATA มันก็อันเดียวกันครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        sata2 250 ใส่ได้คับ
        ขอบคุณครับ แล้วตกลงบอร์ดผมต่อแบบ SATA2 นะครับ แล้วมันเหมือน sata ที่ไม่มีเลฃ2ปะครับ

ปล.เมื่อกี้ไปค้นเอกสารเก่า HDD เดิมของผมมันเป็น samsung ATA100/7200 ครับ แสดงว่าลูกเก่า
        ต่อแบบ IDE ใช่ปะครับ แล้วลูกใหม่ผมซื้อ SATA2 มาก็ใช้ได้ใช่มั้ยครับ
        Last edited by tuktub; 28 Apr 2008, 12:03:30.

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
          IDE กับ ATA มันก็อันเดียวกันครับ

ข้างบนถูกแล้ว
          IDE กับ P-ata ก็คือสายแพรนั้นแหล่ะครับ ตามแต่จะเรียก

ลองดูเมนบอร์ดของ จขกท. ดูครับ
          ว่ามี Slot Sata อยู่มั้ย

ถ้ามีแนะนำให้ใช้ HD SATA ดีกว่าครับ เพราะเร็วกว่า สายเล็กไม่ยุ่งยาก

ปล.ตามนั้น

Comment

Originally posted by tuktub View Post
            ขอบคุณครับ แล้วตกลงบอร์ดผมต่อแบบ SATA2 นะครับ แล้วมันเหมือน sata ที่ไม่มีเลฃ2ปะครับ

ปล.เมื่อกี้ไปค้นเอกสารเก่า HDD เดิมของผมมันเป็น samsung ATA100/7200 ครับ แสดงว่าลูกเก่า
            ต่อแบบ IDE ใช่ปะครับ แล้วลูกใหม่ผมซื้อ SATA2 มาก็ใช้ได้ใช่มั้ยครับ
            เหมือนกันคับ

Comment

ขอบคุณมากครับ เริ่มเข้าใจแล้ว IDE จะต่อแบบสายแพร ส่วน SATA จะป็นช่องเล็กฯ
              เดี๋ยวตอนเย็นแกะดูว่ามี ช่องต่อป่าว ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by tuktub View Post
                ขอบคุณมากครับ เริ่มเข้าใจแล้ว IDE จะต่อแบบสายแพร ส่วน SATA จะป็นช่องเล็กฯ
                เดี๋ยวตอนเย็นแกะดูว่ามี ช่องต่อป่าว ขอบคุณมากครับ

Comment

ไม่ต้องแกะก้ได้พี่

เปิดเวป asus ดูรุ่น ก็มีบอกแระ แกะไปทำไม ให้เสียเวลา

Comment

Working...
                  X