Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ เลือกการ์ด raid ไม่ถูกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ เลือกการ์ด raid ไม่ถูกครับ

ตอนนี้ผมมองๆ การ์ก sata 4 port อยู่ครับ อยากได้ที่เป็น Pcie x4
    ตอนนี้มองตัวที่มี buffer + cpu onboard อยู่ 2 ตัวครับ คือ
    LSI megaRAID SAS8704ELP
    Adaptec RAID 3405 ครับผม

ที่ลองๆอ่าน sepc ดู ของ LSI มานมี cpu 500mhz อยู่ด้วย + กับ ram DDR2 667mhz 128mb

ส่วน adaptec นี่เห็นว่าจะมี 128 ddr2 อยู่ ด้วยไม่รู้ความเร็ว cpu onboard ไม่ทราบว่ามี หรือ เปล่าอ่าครับ ยังไงผมขออนุณาติ วานท่านผู้เชี่ยวชาญ แนะนำหน่อยนะครับผม คือตอนนี้ มี slot pcie x4 เหลืออันเดียว ส่่วน พวก x8 คิดว่าคงใส่ไม่ได้
    ปล ใช้ dfi lp ut x48 อยู่ครับ กะว่าจา ใส่ ati 2 ตัว ไม่ CF เลยเหลือ slot เดียว เป็น x4 ครับผม

ขอบคุนมากครัีบผม

ขอดันขึ้นมาหน่อยนะครับ

Comment

ตัว 3405 ใช้ Intel IOP333 500MHz ครับ ถ้าเทียบกับ LSI 1078 บน 8704ELP แ้ล้ว LSI น่าจะเร็วกว่าเพราะออกมาใหม่กว่า IOP333 ครับ เป็น Raid on a Chip แบบ Unified
      ทั้งสองตัวนี่ร้อน ถึงร้อนมากๆๆๆ เลยนะท่าน ถ้าจับยัดเคสเดียวกัน + Crossfire มีหวังได้เห็น fire จริงๆ แหงๆ

ปล. ได้ราคา Adaptec มาเท่าไรอ่ะท่าน

Comment

Originally posted by r7206 View Post
        ตัว 3405 ใช้ Intel IOP333 500MHz ครับ ถ้าเทียบกับ LSI 1078 บน 8704ELP แ้ล้ว LSI น่าจะเร็วกว่าเพราะออกมาใหม่กว่า IOP333 ครับ เป็น Raid on a Chip แบบ Unified
        ทั้งสองตัวนี่ร้อน ถึงร้อนมากๆๆๆ เลยนะท่าน ถ้าจับยัดเคสเดียวกัน + Crossfire มีหวังได้เห็น fire จริงๆ แหงๆ

ปล. ได้ราคา Adaptec มาเท่าไรอ่ะท่าน
        กำ ร้อนมาก? ยังไม่ได้ราคามาเลยครับ กำลัง ดูใน เวปอยู่อ่าครับ เมื่อกี้ คุยกับท่าน SuperRaid ท่านเค้าบอกว่า x8 ก็ยัดใส่ slot x16 ล่างสุดได้ (ถึงจามี bandwidth แค่ x4 มันไม่ได้ช้าอะไรเลย)
        ผมเลยมามองๆ serie 5 ของ adaptec + ของ highpoint ดู อ่าครับ
        ตอนนี้ที่ดูๆก็มี 3 อันอ่าครับ ดูแบบ 4port ด้วย 8 ด้วยอ่าครับ

1. http://www.adaptec.com/en-US/product...ance/SAS-5805/
        2.http://www.adaptec.com/en-US/product...ance/SAS-5405/
        3.http://www.highpoint-tech.com/USA/rr3520.htm

lsi ยังมะได้ดูเลย แต่ถ้า x8 มาเสียบใน x4 bandwidth ได้ก็เยี่ยม อ่าครับก็คงเล็ง adaptec serie5 เลย 1.5GHZ dual core, 512ddr2 cache อ่าครับ หุหุ
        แต่กำลังสงสัยว่ามันจา ใส่ได้มั๊ย เนี่ยสิครับ ไม่งั้นแย่แน่ๆ ซื้อมา ใส่ไม่ได้เซงเลย หุหุ

Comment

ท่านนั้นพูดถูกแล้วครับ เพราะตัว IOP333 มันมี bus ภายในเป็นบัสแบบ 400MHz 128bit ก็ราวๆ 512MB/s
          แต่ PCI-E 4x นั้นได้ 1GB/s ตามทฤษฏีแล้วจึงไม่น่าจะแตกต่างกันเลย ส่วน LSI นั้นในชิป 1078 จะมี PCI-E to PCI-X bridge ด้วย ซึ่งก็ตันที่ 1GB/s เท่ากัน ก็ึจึงไม่แตกต่างครับ อย่างที่เห็นบางบริษัททำเป็น 8X บ้า 4x บ้าง ทั้งๆ ที่ใช้ชิปตัวเดียวกัน ก็คงเพราะแบบนี้

Adaptec Series 5 นี่เร็วกว่า LSI พอสมควรครับ แต่ราคาก็น่าจะสุดๆ ด้วยเหมือนกันอ่ะ
          ทั้งนี้ ความเร็วในที่นี่ผมไม่ไ่ด้หมายถึงอัตราการส่งข้อมูล ที่เห็นเทสกันง่ายๆ ใน HDtune HDtach อะไรพวกนี้นะครับมันใช้สรุปไม่ได้ ความเร็วในที่นี้หมายถึง IO/s กับ Transaction time,rate ต่างหาก
          ว่าแต่ท่านจะเอาไปใช้ setup แบบไหนหล่ะครับ RAID 0? ถ้าใช่ก็ไม่จำเป็น้ตองเอาแรงมากหรอกครับมันไม่ได้ใช้ XOR engine มากเท่า setup แบบ RAID5,6

Comment

Originally posted by r7206 View Post
            ท่านนั้นพูดถูกแล้วครับ เพราะตัว IOP333 มันมี bus ภายในเป็นบัสแบบ 400MHz 128bit ก็ราวๆ 512MB/s
            แต่ PCI-E 4x นั้นได้ 1GB/s ตามทฤษฏีแล้วจึงไม่น่าจะแตกต่างกันเลย ส่วน LSI นั้นในชิป 1078 จะมี PCI-E to PCI-X bridge ด้วย ซึ่งก็ตันที่ 1GB/s เท่ากัน ก็ึจึงไม่แตกต่างครับ อย่างที่เห็นบางบริษัททำเป็น 8X บ้า 4x บ้าง ทั้งๆ ที่ใช้ชิปตัวเดียวกัน ก็คงเพราะแบบนี้

Adaptec Series 5 นี่เร็วกว่า LSI พอสมควรครับ แต่ราคาก็น่าจะสุดๆ ด้วยเหมือนกันอ่ะ
            ทั้งนี้ ความเร็วในที่นี่ผมไม่ไ่ด้หมายถึงอัตราการส่งข้อมูล ที่เห็นเทสกันง่ายๆ ใน HDtune HDtach อะไรพวกนี้นะครับมันใช้สรุปไม่ได้ ความเร็วในที่นี้หมายถึง IO/s กับ Transaction time,rate ต่างหาก
            ว่าแต่ท่านจะเอาไปใช้ setup แบบไหนหล่ะครับ RAID 0? ถ้าใช่ก็ไม่จำเป็น้ตองเอาแรงมากหรอกครับมันไม่ได้ใช้ XOR engine มากเท่า setup แบบ RAID5,6
            ถ้าได้ 8 port ผมกะว่าจาเอามา raid0 2array อ่าครับ กะว่า raptorx4 แล้วก็ es2 x4 อ่า
            แต่ยังไม่รู้ใส่ได้ป่าวเลยอ่าครับ แต่ว่า เอ่อ pcie x4 limit มันไม่ใช้ 2gb/s หรอครับ ผมงงมากๆเรื่อง bandwidth เนี่ยครับ

ว่าแต่ io/s คือไรอ่าครับท่าน งง ตั้งแต่ burst rate แล้วอ่าครับ ไม่รู้เรื่องเลย แต่ตอนต่อมันหลายๆตัว ยิ่งมากมานก็ยิ่งเร็ว หุหุ ผมเคยเอา seagate AS มาต่อ 4 ตัว บน ich9r ก็เร็วปรีดแล้วอ่า เลยอยากลองสิ่งแปลกใหม่อ่าครับ ราคา adaptec serie 5, 8 port มานอยู่ 530-600 อ่าครับ แต่ถ้า 4 port ก็ 400 มั้งครับไม่แน่ใจอ่ะครับ

อีกเรื่องนะครับ raid 5 6 มานไว้ทำไรครับ raid 5 มานคือ raid 0 + 1 รึป่าวครับ ใช้ hdd 3 ตัวอ่ะครับ แล้วมาน มี 10 50 60 ไรอีกเต็มเลย งงมากๆๆๆๆๆ

กลับมาเรื่องพวก test hdtune ไรพวกนี้อ่ะครับ ทำไมท่านว่ามานไม่ได้บอกความเร็วหรือเอ่อ สาระสำคัญหรอครับ
            /วินครับ
            Last edited by pizpizza; 14 Jul 2008, 19:01:35.

Comment

dun t kub

Comment

PCI-E 4x ตันที่ 1GB/s ครับ ที่ว่า 2 GB/s คือ Bandwidth แบบ full duplex คือมันทั้งรับและส่งข้อมูลได้พร้อมๆกัน up 1GB/s down 1GB/s เลยเขียนว่า 2
                ส่วนเรื่อง IO per sec นั้นท่าน search google เลยดีกว่าครับถ้าอธิบายกันตรงนี้คงเหนื่อย
                เรื่อง hdtune นั้นผมเคยอ่านจาก review เมืองนอกสักที่ แต่จำไมไ่ด้แล้วว่าที่ไหน นานแล้วเหมือนกัน เขาอ้างถึง test algorithm ของโปรแกรมแบบ HDtach, HDtune นั้นไม่เหมาะสมกับ RAID setup แต่ผมไม่ได้อ่านลงรายละเอียดลึกครับ ลอง google ดูละกัน

Comment

PCI-E 4x ตันที่ 1GB/s ครับ ที่ว่า 2 GB/s คือ Bandwidth แบบ full duplex คือมันทั้งรับและส่งข้อมูลได้พร้อมๆกัน up 1GB/s down 1GB/s เลยเขียนว่า 2
                  ส่วนเรื่อง IO per sec นั้นท่าน search google เลยดีกว่าครับถ้าอธิบายกันตรงนี้คงเหนื่อย
                  เรื่อง hdtune นั้นผมเคยอ่านจาก review เมืองนอกสักที่ แต่จำไมไ่ด้แล้วว่าที่ไหน นานแล้วเหมือนกัน เขาอ้างถึง test algorithm ของโปรแกรมแบบ HDtach, HDtune นั้นไม่เหมาะสมกับ RAID setup แต่ผมไม่ได้อ่านลงรายละเอียดลึกครับ ลอง google ดูละกัน
                  อืม ok ครับท่าน เลือกไม่ถูก ราคาก็สูงจัง ผมเคยซื้อ adaptec 1430sa มา เปิดเวปดูๆ $100 ไปsearch พานทิพ ได้มา 5900 หุหุ ตอนนั้น usd32 เอง
                  เลือกยากจังเลยแฮะ หุหุ เด๋วลอง search ก่อน แต่ผมค่อนข้างที่จาต้องรีบตัดสินใจอ่าครับ กะว่าจาฝากเพื่อนแม่ซื้อ คือ ซื้อ online ส่งให้เค้าใน us แล้วค่อยให้เค้าเอามาให้ แล้วเค้าก็จากลับแล้วด้วย ยังงงๆ อยู่เลยครับ

สมมุตินะครับ ถ้าเอา adaptec 5805 ไปเลย 8 port ท่านว่า bandwidth มันจะตันๆ รึเปล่าอ่าครับ veloci 4 ตัว, seagate es2 4 ตัว อ่าครับ
                  veloci ปกติ test อยู่ 1 ตัวได้ transfer 120 burst 199-200นิด acess ดีสุด 6.9 อ่าครับ
                  คิดๆคร่าวๆก็น่าจาอยู่แฮะ หุหุ
                  แต่ 4 port นี่ยังไงก็ชัวว่าชิวๆ หิหิ

.....อาบนํ้าก่อนครับ ตี5แล้ว สายๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

จะแรงไปไหนคับท่าน

Comment

highpoint rocketraid 3520 คับ อิอิ

Comment

งืมๆๆๆๆๆ ตกลงไงดีเนี่ย x8 มานเสียบ slot x16 ที่มี bandwidth แค่ x4 ได้มะเนี่ยครับ

Comment

ผม twst hdtune ส่วนใหญ่ transfer rate อยู่ประมาน 125 Veloci นะครับ สมมุติว่า 8 ตัวก็เป็น 1g ส่วน write transfer ก็ตีว่าเท่ากัน เพราะฉะนั้นก็น่าจารองรับ 8 port บน pcie x4 ได้ใช่ป่าวครับท่าน กำลังจา ซื้อละอ่าครับ ช่วยทีนะครับ
                          ส่วน highpoint เหน ความเร็ว cpu มานน้อยก่า serie 5 adaptec มากเลยอ่าครับ adaptec เปน dual core ด้วย เผื่อหายบ้า hdd แล้วจาได้ขายไม่ขาดทุนมากเกินไปน่ะครับผม
                          ตอนนี้ก็เรียนรู้ๆ แต่อ่านๆมานไม่ค่อยจาได้เต็ม100 ต้องเอามาเรียนจิงๆเลยอ่า ผมว่านะ

Comment

ฟันธงว่า เลือก adaptec ไม่ผิดหวังครับท่าน

Comment

Originally posted by michael View Post
                              ฟันธงว่า เลือก adaptec ไม่ผิดหวังครับท่าน
                              กำลัง สงสัยว่า adaptec รุ่นที่ pcie x8 มานเอามาใส่ pcie x16 ที่มี bandwidth แค่ x4 ได้หรือเปล่าอ่าท่าน ท่าใส่ได้ก็ คงจาเอา adaptec อ่าครับ

Comment

Working...
                              X