Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องwindowsหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องwindowsหน่อยคับ

คือ เรา สามมารถ แก้ ตรงที่ แสดงหน่วยความจำ ram (คลิกขวาที่ mycom - prorerties)

คือถ้า ram เรา มี 256 เราสามารถแก้ ให้ มากกว่านั้น หรือ น้อยกว่านั้นได้ไหมคับ

ไม่ได้ต้องการ หน่วยความจำเพิ่มนะ แต่ อยากรู้ว่าเราปรับมานได้ไหมคับ

ไม่ได้ เพราะมันก็เช็คมาจาก แรมที่มีอยู่จริงในระบบเหมือนกันครับ

Comment

สามารถแก้ได้ แต่เป็นvirtualmemoryครับโดยคลิ๊กขวาที่mycom เลือก propertyเลือก advance เลือก performance setting เลือก advanced แล้วเลือกvirtualmemory เราสามารถกำหนดความจำเสมือนขึ้นมาได้ จากhddครับ การจะเลือกว่าควรกำหนดเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราใช้และแรมครับ คือถ้ามีแรมน้อยๆเช่น256mbแล้วvirtualกำหนดแค่386mb ถ้าเปิดโปรแกรมมากๆ อาจจะทำไม่ได้แล้วก็ขึ้นว่า memory lower ทำนองนี้ เราสามารถแก้ได้ด้วยไปเพิ่มvirtualให้เป็นสัก1GB ก็สามารถใช้โปรแกรมต่างๆได้ แต่ในทางตรงกันข้ามถ้าเรามีแรมมากๆ เช่น4GB เราอาจจะไม่จำต้องใช้virtualmemoryเลยก็ได้ครับ

แต่ในกรณีที่เป็นrequirementของเกมเช่น256mb การแก้ไข้virtualmemoryก็ไม่ได้ทำให้เล่นเกมได้ครับ

Comment

ปรับ virtual memory เป็น auto จะดีกว่ามั่งครับ

Comment

ถ้าแรมมากกว่า 2GB แนะนำให้ Disable ไปเลยสำหรับ Virtual Memory หรือ Pagefile.sys น่ะครับ แรงอย่างเห็นได้ชัด

Comment

Working...
          X