Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง UPS หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง UPS หน่อยคับ

วันนี้เพิ่งไปซื้อเครื่องมา
    AMD x2 3800+
    ASUS M2N-E
    KINGSTON DDR II 1GB/677 *2
    HDD SEAGATE 160GB SATA2
    SAPPHIRE X1950PRO 256MB PCIE
    ENERMAX 460W

แล้วที่นี้อยากทราบว่าถ้าจะซื้อ UPS เนี่ยต้องเอาให้มัน 460W รึป่าวคับ
    ลองหาดูแล้วไม่มีเลย มีอย่างมากก็ 350W ของ Syndome 1450 บาท

แล้วถ้าใช้ไอ้ตัว 350W เนี่ยจะได้รึป่าวคับ ในกรณีไฟตกจะเอาอยู่มั้ย

อ้ออีกอย่าง เรื่อง HDD อ่ะคับ ถ้าจะต่อ RAID นี่ต้องมี 2 ตัวใช่มั้ยคับ ตัวเดียวทำไม่ได้
    แล้วไอ้ sata เนี่ย มันจะขึ้น hdd ที่ safely remove hardware ที่มุมขวาล่าง taskbar ใช่รึป่าวคับ
    พอดีไม่เคยใช้ sata เลยสงสัย เพราะแบบ ide มันจะไม่ขึ้นอ่ะคับ

แล้วที่นี้อยากทราบว่าถ้าจะซื้อ UPS เนี่ยต้องเอาให้มัน 460W รึป่าวคับ
    ลองหาดูแล้วไม่มีเลย มีอย่างมากก็ 350W ของ Syndome 1450 บาท

แล้วถ้าใช้ไอ้ตัว 350W เนี่ยจะได้รึป่าวคับ ในกรณีไฟตกจะเอาอยู่มั้ย
    ----------------
    ใช้ได้แล้วครับ เอาแค่มีเวลาให้เราเซฟงานที่เราทำค้างไว้ก็พอ ครับ มันเครื่องเครื่องสำรองไฟครับ ไม่ใช้เครื่อง กำเนิดไฟ ครับ แต่ 3-5 นาทีมีไฟให้เราใช้ด็ดีแล้วครับ และก็ไม่ได้ใช้กับเครื่องเซฟเวอร์ด้วย แค่คอมธรรมดา ครับ

อ้ออีกอย่าง เรื่อง HDD อ่ะคับ ถ้าจะต่อ RAID นี่ต้องมี 2 ตัวใช่มั้ยคับ ตัวเดียวทำไม่ได้
    แล้วไอ้ sata เนี่ย มันจะขึ้น hdd ที่ safely remove hardware ที่มุมขวาล่าง taskbar ใช่รึป่าวคับ
    ---------------------ใช่ครับ ทั้ง 2 คำถาม

Comment

ใช้ได้ครับ ผมซื้อตัว 500VA 400 Watt มา ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นตัว SZ Pro มั้งครับ ก้ใช้ได้ครับ แต่มันจะน่ารำราญนิดนึงตรงที่ เครื่องผมใช้ PSU 550 Watt แล้วอุปกรณ์ก้กินเต้มที่เลย แค่ 8800GTS ก้กินไปเกือบครึ่งแล้ว เวลาเปิดเครื่องหรือทำการ burn ให้ Full load หนักๆ เครื่อง UPSมันจะร้องประมาณว่าไฟ Overload อ่ะครับร้องอยุ่นั่นแหละ รำคาญโคตรๆๆๆ

Comment

Working...
      X