Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังเล็งๆจะซื้อ NB เครื่องแรกในชีวิตคับขอคำแนะนำนิดนึง...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังเล็งๆจะซื้อ NB เครื่องแรกในชีวิตคับขอคำแนะนำนิดนึง...

กำลังจะเข้าปีหนึ่ง...มีงบ 30,000-50,000 บาท ( อยากได้ MacBook...แต่ไม่เคยใช้อะไรที่เกี่ยวกับ Apple เลย )

วัตถุประสงค์การใช้งาน(ต้องการให้แนะนำแบรนด์ที่น่าสนใจ เสถียร รับประกันดี บริการหลังการขายโอนิดนึง คุ้มค่าวัตถุประสงค์การใช้งาน...และราคาสมเหตุสมผลไม่แพงเว่อร์)
    -ต้องการใช้ฟังเพลงเป็นหลัก อยากได้รุ่นที่เสียงดีๆ
    -เล่นเน็ตนานๆ เปิดหน้าต่างเบราเซอร์เยอะๆ
    -นอกนั้นก็พิมพ์งานทั่วๆไปมั้ง

ปล.ปกติใช้แต่ PC สงสัยว่า NB เค้าใช้เน็ตแบบความเร็วสูงวิธีไหนกันบ้างคับ
    แล้วถ้าผมสนใจ MacBook ผมจะใช้ได้ไหมคับ

NB ส่วนใหญ่แถม OS ของแท้ Vista Home Premium มีรุ่นไหนที่แถม Vista Ultimate บ้างฮับ หุหุ

ขอความเสียสละกูรูทุกท่านแนะนำเด็กใหม่คนนี้ด้วยฮับป๋ม-*-
    Attached Files

ทำความเข้าใจกันก่อน
    ถ้าไม่เล่นเกมMac Bookดีนะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องVirusด้วย แต่ว่าถ้าจะใช้โปรแกรมของWindowsต้องลงWindowsผ่านBootcampเอาไว้นะครับ
    อีกอย่างถ้าเคยใช้Windowsอยู่ช่วงวันแรกๆที่Switchไปใช้Macจะมีอาการสับสนเล็กๆ (แต่ตอนเปลี่ยนจากXP>Vistaก็ไม่ต่างกันมาก เพราะงงเหมือนกัน)

ดูจากงานที่ทำแล้วค่อนข้างทั่วไปจริงๆ ถ้าซื้อNotebookธรรมดาก็ไม่เกิน35000ครับ ได้เสปกดีด้วย แต่ถ้าเป็นMacbookจะแพงกว่าเยอะทีเดียว ส่วนถ้าอยากได้เสียงดีๆก็หาSound Cardมาใส่เพิ่มได้ครับ มีCreative X-Fi Express Card(เอาเงินส่วนต่างที่เก็บไว้ซื้อMacมาซื้อก็พอ)

การต่อเนตความเร็วสูงไม่ต่างจากDesktopครับ แถมยังยกไปเล่นWi-Fiนอกบ้านได้ด้วย ส่วนMacก็เล่นได้เหมือนกัน ไม่มีปัญหาอะไรถ้าเล่นเนตผ่านWi-FiตามHotspotต่างๆ แต่ถ้าใช้เนตพวกHispeedของพวกTrue, Buddy อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าMacมันมีDriverสำหรับModemไหม

NB ส่วนใหญ่แถมแต่Home Premiumทั้งนั้นครับ เพราะLCมันถูกกว่าUltimate แต่ถ้าอยากได้Ultimateลองหาตามเวปบิตเอาครับ มันมีแบบไม่ต้องActivateแล้วก็เห็นเป็นแผ่นแท้เลยด้วย

มาแนะนำกันได้แล้ว อิๆ
    ยี่ห้อที่แนะนำนะครับ Asusครับ ราคากำลังดีถือว่าคุ้มค่าทีเดียว บริการหลังการขายดีมากๆ เคลมเร็ว พนักงานพูดจารู้เรื่อง
    ตามมาติดๆด้วยBenq ยังไม่เคยมีประสบการณ์ส่วนตัว แต่หลายๆคนว่ามันOKครับ
    แล้วก็พวกHP, Compaq ราคาแพงขึ้นมาหน่อย แต่ทนมือทนเท้าดีครับ

เสปกที่แนะนำ ทำงานอย่างที่ว่ามา(ไม่เห็นบอกว่าเล่นเกม)งั้นก็ตามนี้ครับ
    CPU Core2Duo T7100ขึ้นไป >จริงๆมีอีกหลายอย่างนะครับเช่นพวก Intel Pentium Dual Core "Memron" ลองเข้าไปดูที่นี่ได้ครับ>>กดเลย<< ถ้าดูแล้วสงสังอะไรก็ถามไว้ได้ครับ มีคนมาตอบเสมอ คนที่นี่ใจดีครับ
    Ram 1Gb >ถ้าจะใช้Vista แนะนำ2Gb
    VGA Intel X3100 ออนบอร์ดก็ครอบคลุมแล้วครับ
    แล้วก็ดูให้มีDVD-RW, Wireless Lan เท่านี้ก็OKแล้วครับ

ส่วนรุ่นอะไรยี่ห้ออะไรบ้างนั้นคงต้องรอท่านอื่นครับ เพราะผมไม่ได้เอาพวกโบชัวร์มาอ่านนานแล้วเหมือนกัน

Comment

ขอถามแทรกนิดนึงครับ

การ์ดจอ : Intel GMA950 นี้คิดว่าไงครับ

ลักาณะการใช้งาน ก้อมีโฟโตชอป นะครับ

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
        ขอถามแทรกนิดนึงครับ

การ์ดจอ : Intel GMA950 นี้คิดว่าไงครับ

ลักาณะการใช้งาน ก้อมีโฟโตชอป นะครับ
        ไม่มีปัญหาครับ Photoshopใช้CPUกับRAMมากกว่า

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
          ไม่มีปัญหาครับ Photoshopใช้CPUกับRAMมากกว่า
          ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

Working...
          X