Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง P4 630 นิดครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง P4 630 นิดครับผม

ไอ้ตัว P4 630 3.0Ghz ของเพื่อนผมน่ะสิครับ อุณหภูมิ Full Load ห้องไม่เปิดแอร์นะครับ ปาเข้าไป 70 องศาได้ เกิดไรขึ้นผมก็ไม่ทราบอ่ะครับ Mainboard P5B อ่ะครับ มันเพี้ยนตรงใหนป่ะครับ
    ซิงค์ผมเช็คแล้วอ่ะครับ ปกติดีอ่ะครับ งงมากครับ แต่ซิงค์ร้อนจี๋เลยนะครับ

ครับ
    ซิงค์เดิมๆ ประมาณนั้น
    เจ้า Prescott มันร้อนเป็นเรื่องธรรมดาครับ
    ผมก็เคยใช้เจ้านี้มา Idle 55c / Full load 70c กว่าๆ (ซิงค์เดิม)

Comment

ช่ายแล้ว Code Name Prescott มานร้อนมากมาย ผมมีอคติกับ รุ่นนี้มาก คือพัดลมมันดังมากๆ ดังนั้น ตอนที่ผมซื้อ C2D เลย เลือกใช้รุ่นต่ำๆซะเลย ที่ไหนได้ พัดลม กลับเงียบมากมาย ฮ่าๆ มันเป็นความเชื่อก่อนซื้อหน่ะครับ เพราะอคตินิดหน่อย อณหภูมิ ก้อ ถูกแล้วหล่ะครับ P4 มันร้อนแรง แต่ตัวใหม่เนี่ยสิ ขนาด Oc

E2140 1.6Ghz @ 3.2 Ghz Idle 44c / Full load 50c

ผมเปลี่ยนซิ้งใหม่นะ ตอนแรกกลัวพัดลมมันจะดัง เลยเปลี่ยนซิ้งซะดิบดีเลย ที่ไหนได้ เดิมๆฟูลโหลด มันยังไม่เกิน 40c เลย แค่ 38c เท่านั้นเอง ฮ่าๆ ตอนนี้ก้อขำตัวเองเหมือนกันว่า ซื้อซิ้ง CPU มาใหญ่ทำไมมากมาย

Comment

แต่ว่าที่ผมใช้ตัว 530 อยู่ ซิ้งค์เดิมๆ นะครับ ก็ประมาณ 43-idle 57-full load เองนะครับ น่าจะต้องลองจัดทางลมใหม่หน่อยล่ะครับแล้วก็หาพวกซิลิโคนดีดีมาใช้ซะหน่อยอ่ะคับ ของผมไปซื้อที่เป็นหลอดประมาณ 2 ร้อยกว่าอ่ะ ที่มันเป็นมีส่วนผสมทองด้วยอ่ะคับ มันก็จะถ่ายความร้อนได้เร็วกว่าธรรมดาหน่อย(มั้ง) ไม่ก็ arctic - mx2 เลยคับ ที่ busitek อันนั้นชัวร์ ลดได้พอสมควรเลยครับ ลองดูนะ แต่ว่า mx-2 มันจะเห็นผลในวันที่ 3 ไปแล้วนะครับ เหมือนมันจะต้องเข้าไปปรับตัวเองก่อนอ่ะ

Comment

เคยใช้ 524 และก็ 640 อยุ่พักนึง

ร้อนกระจายเลย เดิมๆ ไม่เพิ่มไฟ ไม่ o/c Idle 45 Full เกือบ 60 ซิ้งเดิมดังยังกะท่อไอพ่น

Comment

ผมใช้ 524 กับพัดลม 90mm Idle 50/Full 51-52 แต่พัดลมหมุนความเร็วประมาณ 1000-1500 รอบต่อนาทีเอง

Comment

ผมว่าร้อนมากไปนะครับ น่าจะผิดปกติแล้ว ลองดูการติดตั้งซิ๊งค์อีกทีสิครับว่าแนบสนิทดีหรือเปล่า อีกอย่างหนึ่งคือต้องจัดทิศทางการระบายอากาศภายในเคสให้ดีด้วย ไม่งั้นความร้อนที่เกิดขึ้นมันจะสะสมอยู่ภายในเคสทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆ ผมเคยเจอมาเครื่องหนึ่ง เป็นเครื่องแบลนเนมด้วยนะครับ ปรากฎว่าติดตั้งพัดลมท้ายเครื่องผิด แทนที่จะเป่าลมออกกลับเป็นดูดเข้าสวนกับพัดลมหน้าเครื่องที่ดูดเข้าเหมือนกัน เครื่องเลยร้อนแล้วเสียงก็ดังกว่าปกติด้วย พอกลับทิศพัดลมแล้วทีนี้ OK เลยครับ

Comment

ผมใช้อยู่ตอนนี้ นะครับ ซิงเดิม ไม่ได้ Overclock อุณหภูมิ ตอนยังไม่ได้ เบริน 47 ถ้า เบิรน จะไปอยู่ที่ 48-50 นะครับ (ในห้องแอร์นะครับ)

Comment

ผมใช้ PentiumD 2.80 อยู่ที่ 51 องศา Mainvoard P5B Deluxe เหมือนกันครับ

Comment

ของผม ซิงค์เดิม Idle 42 Full 55

Comment

ผม p.4 640 ซิ้งเดิม idle 46-48 full 62-64 เปลี่ยน hr01-plus พัดลม 1800 รอบ idle 40-41 full 48

Comment

Working...
                      X