Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูชุดนี้ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูชุดนี้ให้หน่อยครับ

ช่วยดูให้หน่อยครับว่าโอเคหรือป่าว จะเก็บตังซื้อ
    Swiftech Apogee-GT Extreme
    Thermaltake P500 Pump
    Swiftech MCRES-MICRO Thank
    หม้อน้ำใช้ของมอไซร์
    แล้วสายยางใช้ขนาดเท่าไรดีครับ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่า ปั๊ม หม้อน้ำ บล็อกซีพียู แท็ง ใช้สายยางขนาดเท่าไร

ต้องดูที่ขนาด fitting ครับ ว่าเป็นเท่าไหร่ ก็ซื้อสายยางตามนั้น เช่น fitting ขนาด 1/2 ก็ซื้อสายยางขนาด 1/2 ครับ

หรือจะกำหนดที่สายยาง แล้วซื้อ fitting ตามสายยางครับ ในส่วนตัวผมชอบสายยางขนาด 1/2 ครับ เพราะให้อัตราการไหลที่ดีกว่าสายขนาดเล็ก อัตราการระบายความร้อน ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของน้ำด้วยครับ (น้ำไหลเร็ว ไม่ได้หมายความว่าน้ำพุ่งไกลนะครับ สายเล็กน้ำพุ่งไกลกว่าสายใหญ่อยู่แล้ว)

ลืมบอกไปนิด ขอ edit เพิ่มนะครับ

บางครั้งก็เห็นใช้ fitting ขนาด 1/2 แต่ใช้สายยาง 3/8 ก็มีครับ สวยไปอีกแบบนึง เวลาใส่สายจะลำบากนิดนึงเพราะ fitting มันใหญ่กว่าสาย เราก็เลยเอาปลายสายที่่จะใส่ ไปจุ่มในน้ำร้อน พอสายนิ่มก็มายัดเข้า fitting เลย เห็นว่าบอกว่าแน่นมาก ไม่หลุด ไม่รั่ว แต่ส่วนตัวยังไม่เคยลองครับ

ป.ล. ไม่ทราบหม้อน้ำมอไซร์ราคาเท่าไหร่ครับ
    Last edited by tsawana; 14 Feb 2009, 12:20:57.

Comment

Originally posted by tsawana View Post
      ต้องดูที่ขนาด fitting ครับ ว่าเป็นเท่าไหร่ ก็ซื้อสายยางตามนั้น เช่น fitting ขนาด 1/2 ก็ซื้อสายยางขนาด 1/2 ครับ

หรือจะกำหนดที่สายยาง แล้วซื้อ fitting ตามสายยางครับ ในส่วนตัวผมชอบสายยางขนาด 1/2 ครับ เพราะให้อัตราการไหลที่ดีกว่าสายขนาดเล็ก อัตราการระบายความร้อน ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของน้ำด้วยครับ (น้ำไหลเร็ว ไม่ได้หมายความว่าน้ำพุ่งไกลนะครับ สายเล็กน้ำพุ่งไกลกว่าสายใหญ่อยู่แล้ว)

ป.ล. ไม่ทราบหม้อน้ำมอไซร์ราคาเท่าไหร่ครับ
      มาคอยเก็บความรู้ อิอิ

Comment

Working...
      X