Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะเอา HDD แทน EX HDD ต้องทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะเอา HDD แทน EX HDD ต้องทำไง

สมมุติผมจะเอา HDD ที่ติดกับคอมที่ใช้ปกติทุกๆวัน เอาไปจัมดูดไฟล์จาก โคโล ทำเหมือยน EX HDD มันต้องทำยังไงบ้างครับ เพราะ HDD มันไม่มีสาย usb แล้วเวลาจัมไฟล์ จะทำยังไงครับ

ซื้อ box hdd มาใส่ครับ 6-7 ร้อย

Comment

แล้ว วิธีการ เชื่อมต่ออะครับ ถ้าเป็น EX HDD มันมีสานUSB เสียบก็ใช้ได้เลย

แต่สำหรับ HDD ธรรมดามันไม่มี สาย USB มีแต่สาย Sata หรือ IDE มันจะไปเสีบยเพื่อดึงข้อมูล จากโคโล ยังไงครับ

Comment

พวก Box HDD ข้างในจะแปลงไว้แล้วครับ เพียงแค่ยัด HDD ไว้ใน Box แล้วต่อสาย IDE หรือ SATA ไว้ข้างในเลยแล้วหัวด้านนอกจะมีสาย USB ต่ออีกทีครับ แต่ BOX ส่วนใหญ่ต้องต่อไฟแยกต่างหากนะ อย่าง Box ที่ผมใช้อยู่ ซื้อจากในนี้แหละเป็นแบบ 3.5 รองรับ HDDทั้งแบบ IDEและSATA เลย

Comment

ต้องการ box hdd ืี่มีที่ดึงข้อมูลผ่าน usb ใช่ไหมครับ

ถ้าท่านมี hdd sata ก็ซื้ิ box ของ hdd sata มาใส่เดี๋ยวมันก็แปลงให้เป็น usb เองครับ

ide ก็เหมือนกัน ซื้อ box ตามชนิด hdd

Comment

ของผมเป้น HDD 40G เลือกให้หน่อยครับว่า ต้องใช้อันไหน เอาในเวป thanni ก็ได้ครับ ง่ายดี เอาทั้ง IDE และ Sata เลยนะครับ

และต่อไฟแยกต่างหากคืออะไร

Comment

Philips 3.5" Black Aluminum External Enclosure USB2.0 Retail
              780.00 บาท

AgeStar 3.5" Black Aluminum External Enclosure IDE/S-ATA USB2.0/FW400 Retail
              1,340.00 บาท

http://www.thanni.com/index.php?main...60b812111e1cbe

และต่อไฟแยกต่างหากคืออะไร
              มันจะมีหม้อแปลงมาให้ครับ hdd 3.5" ต้องต่อไฟเพิ่มครับ ไม่เหมือน hdd notebook

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                Philips 3.5" Black Aluminum External Enclosure USB2.0 Retail
                780.00 บาท

AgeStar 3.5" Black Aluminum External Enclosure IDE/S-ATA USB2.0/FW400 Retail
                1,340.00 บาท

http://www.thanni.com/index.php?main...60b812111e1cbe

มันจะมีหม้อแปลงมาให้ครับ hdd 3.5" ต้องต่อไฟเพิ่มครับ ไม่เหมือน hdd notebook
                อ้าวแล้วเวลา เอาไปจัมไฟล์ที่ โค ก็ต้องให้เขาต่อไฟด้วยไช่ไหมครับ

Comment

ใช่ครับ ก็เสียบปลั๊กหม้อแปลงทั่วไป

Comment

Working...
                  X