Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิดโหมดประหยัดพลังงาน ทำไงอ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิดโหมดประหยัดพลังงาน ทำไงอ่าครับ

แบบว่า ที่com ไม่ได้งานมากก็ เปลี่ยนตัวคูณให้น้่อยลง เพื่อประหยัด พอใช้งานมากก็ จาปรับตัวคูณเต็ม ถ้าจาปิดนี้ ปิดที่ไหนอ่างับ ผมใช้ p5kr เข้าไปปิดที่ไหนใน bios(รึเปล่า) อ่าครับ

Enable C1E ในไบออสงับ

Comment

ขอบคุณครับ
      ^^"

Comment

เข้าไปปิดใน CPU Configuration ของ BIOS หน้า Advance Setup ไป Enable C1E นะครับ

Comment

comfirm อีกเสียง

Comment

เข้าไป Control panal>Power Option ปรับให้เป็น Minnimal ครับ เดว CPU มันจะปรับความถี่
            ตามการใช้งานจริงครับ

Comment

อ่านแล้วเข้าใจกลับกันแหะ เหอๆโทดทีครับ

Comment

Power Option ใน Vista ก็เกี่ยวนะครับ เพราะถ้าปรับ Power Saver มันแทบจะ lock ตัวคูณไว้ที่ต่ำสุด ต้องเปลี่ยนมาเป็น Balanced หรือ High Performance

ยิ่งเป็น Notebook นี่ พอปรับ Power Saver ตัวคูณนิ่งเลย ความเร็วล๊อคไว้ที่ 800MHz ตลอด (จาก 1.6GHz) แต่ก็ทำให้ Notebook ใช้ไฟน้อยลงเยอะเลย ใช้ได้นานขึ้น

เนี่ยคับ เหมือนในรูป แต่ notebook ผมปรับ max กับ min ไว้ที่ 5% ทั้งคู่ แต่ถ้าปรับให้ max เป็น 100% ตอนที่ใช้งาน CPU เยอะๆ มันจะปรับตัวคูณขึ้นมาเองนะคับ

แต่ถ้า XP...............อันนี้ไม่รู้คับ :P
                Last edited by beersonic; 8 Jan 2008, 05:22:54.

Comment

Working...
                X