Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนใช้ mac และ photoshop

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนใช้ mac และ photoshop

อยากจะรู้ว่าใช้ mac ทำ photoshop แต่โปรแกรมตระกูล Adobe ทั้งหลาย

มีความสุขกว่าใช้ pc ไหม

ตอนนี้เล็งๆ macbook pro อยุ่

ผมทำ photoshop ค่อนข้างบ่อยและมีปัญหากับ space บนหน้าจอ notebookด้วย

ก็เลยว่าจะสอย macbook pro 17" มือสองสภาพดีๆ จาก ebay

ที่ถามเพราะว่าเรื่องจอ ความตรงของสี การไล่สี คอนทราส ต่างๆ และ ความเร็วในการ process ต่างๆใน photoshop เพราะเห็นบอกว่า โปรแกรมใน mac มันตัวเล็กกว่ามาก + จอที่ว่ากันว่าดีที่สุดในnotebook แล้ว

อีกอย่างถ้าซื้อมาคงต้องลง xp กับ leopard ควบคู่กันไป

พี่ๆว่าไงครับ มันต่างกันมากไหมกับ notebook ธรรมดาอย่าง xps1530 กับ macbook pro 17"

รบกวนด้วยครับ
    (ปล. ขอเรียกว่าพี่ๆ ผมอายุ 17)

มีความสุขกว่ามั้ย อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยวครับ แต่ถ้า pc บางเครื่องโชคร้ายก็ hang บ่อยซึ่งอาจเกิดจาก windows เอง ในกรณีนี้ใน mac เจอน้อยมากๆๆ

ส่วนพื้นที่บนหน้าจอกับรุ่นทั่วไป ต่างกันชัดๆเลยครับ เพราะจอ 17" มันใช้ 1680*1050 (จอ15 ก็ 1440*900 ในขณะที่จอ 15ทั่วไปได้แค่ 1280*800)

ถ้าเทียบกับ xps1530 ผมว่ามันก็ค่อนข้างไม่ธรรมดาแล้วนะ - - ก็แรงพอๆกันแหละครับ การ์ดจอก็เหมือนกัน ถ้าไม่ได้ต้องการใช้ osx จริงๆก็ซื้อ xps1530 ไปเพราะแรงพอกัน (แต่ที่ไทยยังไม่เข้านี่ครับ มีแต่ 1330)

ถึงจะอยากเรียกพี่ ผมก็ไม่ให้เรียกครับ อิอิ ไม่อยากแก่ครับ

Comment

ขึ้นอยู่
      1.งบ
      2.ความต้องการของท่าน
      และ3.เอามาใช้แค่psใช่ไหม หรือจะใช้เกือบทุกอย่างของmac ถ้าไม่ ก็น่าจะซื้ออย่างอื่นเถอะครับ มันเปลือง

Comment

Working...
      X