Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซับวูฟเฟอร์คือไรเหรอครับ?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซับวูฟเฟอร์คือไรเหรอครับ?????

ซับวูฟเฟอร์คืออะไรเหรอครับ อันเดียวกันกะซับป่าวแล้วมันคืออะไรครับ
    ขอบคุณมากมายครับ

ปล.อยากรู้มาประดับความรู้ครับ

แหมๆนี้มุขใช่เปล่าครับ
    ซับ = ซับวูฟเฟอร์

Comment

เสริมอีกนิดนะ ซํบวูปเฟอร์คือตู้ลำโพงชนิดที่กำหนดความถี่ช่วงประมาณ 20-120 hz แล้วแต่การออกแบบตู้ เช่น ซํบของ Creative GigaWorks G550Wจะเห็นท่อระบายเบสอยู่ด้านข้าง อันนี้เป็นตู้ซับชนิด vented port หรือตู้เปิด หรือหากเป็นตู้ที่เรามองเห็นเฉพาะรูระบายเบส (ท่อเบส)ไม่เห็นตัวดอกลำโพงที่ข้างใดข้างหนึ่งของตู้ก็ให้สันนิฐานว่าเป็นตู้ชนิด แบนพาส
      ข้อแตกต่างระหว่างตู้แบบเปิดกับแบนพาสคือ ตู้เปิดจะให้เสียงเบสที่มีลักษณะต่อเนื่องกันตลอดย่านความถี่ช่วง30-120

Comment

กำหลงกด Enter
        ส่วนตู้แบนพาสนั้นจะยกความถี่ต่ำช่วงใดช่วงหนึ่งขึ้นมาซึ่งส่วนมากจะเป็นช่วงความถี่ของ Bass Drum หรือกลองใหญ่นั่นแหละ ซึ่งตู้แบนพาสมันมักจะให้ความถี่ช่วงนี้(ประมาณ50hz) ดังกว่าตู้ชนิดเปิดเสมอ

ส่วนตัวดอกลำโพง(Subwoofer driver) ของซับวูฟเฟอร์นั้นเรามักจะพบเป็นแบบขอบหนาๆที่เรียกติดปากว่าขอบโดนัทครับ ซึ่งมันจะให้การตอบสนองที่ดีต่อความถี่่ต่ำๆ เพราะว่าที่ความถี่ต่ำๆจะมีระยะการเคลื่อนที่ของกรวยสูงกว่าความถี่สูง ยิ่งความถี่ต่ำมากๆๆก็ยิ่งเคลื่อนที่มากและใช้กำลังขับมาก และในทางปฏิบัติดอกลำโพงที่ใหญ่กว่าย่อมให้ความถี่ต่ำๆที่ดังกว่า ความถี่ๆต่ำๆของดอกเล็กเสมอ.........

Comment

เก็บความรู้

Comment

ขอบคุณ คุณ nanana001 มากครับ สำหรับความรู้ที่เป็นประโยชน์ ขอบคุณครับ

Comment

nanana001 เนื้อหาแน่นมากครับ

Comment

ของผมซับ 15 คู่นึงอ่ะกะตู้แบนด์พาส ยิงอัดเบาะหลัง อิอิ

Comment

เหอๆ ขอบคุณที่มาตอบครับ แต่ก็ยังไม่เข้าใจครับ แต่จะพยายามเข้าใจครับ ขอบคุณครับ

Comment

พูดง่ายๆ ก็คือ ตู้ซับใช้ในการออกเสียงเบสต่ำๆ (มั้ง) ^^

Comment

- -''

Comment

Subwoofer
                        -คือลำโพงที่สามารถตอบสนองเสียงต่ำลึก (เบสออคเตฟล่างสุด) แต่ภายในตู้จะไม่มีเพาเวอร์แอมป์บรรจุอยู่( Passive Subwoofer )
                        -และหมายถึงตัวดอกลำโพงที่สามารถตอบสนองความถี่ต่ำมากๆก็ได้

Active Subwoofer คือลำโพงที่สามารถตอบสนองเสียงต่ำลึก (เบสออคเตฟล่างสุด) และภายในตู้จะมีเพาเวอร์แอมป์บรรจุอยู่ (สำหรับขับลำโพงเสียงต่ำดังกล่าว)

แต่บางคนก็มักจะเรียก Active Subwoofer สั้นๆว่า Sub หรือ Subwoofer

Comment

......

Comment

หลงเข้ามา

Comment

เอาแบบเข้าใจง่ายๆเลยนะครับ - ไม่ต้องวิชาการกันแล้ว ซับวูฟเฟอร์ เรียกสั้นๆว่าซับ ครับ ถ้าเป็น2.1มันก็คือลำโพงที่ดอกใหญ่ที่สุดนั่นเองครับ

Comment

Working...
                              X