Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพ์เริ่มมีปัญหาครับ รบกวนวิเคราะห์อาการที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพ์เริ่มมีปัญหาครับ รบกวนวิเคราะห์อาการที

ซื้อมาตอน28ธันวาคมที่ผ่านมา spec sempron3000 VGA Lemel GF6500 K8N4-E SE
    RAM512
    มีอาการเมื่อเล่นเกมส์จะมีอาการภาพค้างนิ่ง พร้อมกับเสียงจะดังแบบช๊อตๆ ตี๊ดดดด ลากยาว(เสียงออกลำโพงนะครับไม่ใช้ดังจากเครื่อง)เป็นประมาณ10-20วิครับ แล้วจะหาย
    ในจังหวะที่จะหายค้าง ภาพจะกระพริบ1ครั้งพร้อมกับมีเส้นขาวๆแตกๆขึ้น อาการจะเป็นซ้ำแบบนี้ตลอดเลยครับ บางครั้งเป็นถี่มากๆครับเดินก้าวค้างก้าวเลยครับ
    แต่เป็นบางเกมสืนะครับ เช่น Farcry Scarface prince of persia etc เดี๋ยวนี้เล่นDOTAหรือเกมส์ออนไลน์ยังเป็นเลยครับ แต่ก่อนไม่มีปัญหาอะไร ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ เกิดจากอะไร

มันร้อนไปรึป่าวครับ

Comment

ลองอัพเดตไดรเวอการ์ดจอครับ

ในเกมลองปิด AA AF HDR

เช็คความร้อนของการ์ดจอ

แล้วก็เช็คPSUครับ

แล้วสุดท้ายถ้าไม่หาย เอาการ์ดไปเคลม อิอิ

Comment

ใช้ซาวด์การ์ดด้วยหรือเปล่าครับ บางทีมันก็เป็นที่ซาวด์การ์ดด้วย แปลกหน่อยแต่ผมเจอมากับตัวIRQมันชนกัน แล้วแฮ้งแค่บางเกม

Comment

44องศาครับการ์ดจอ cpuกับmain board ไม่เคยเกิน40อ่ะครับ ซาวออนบอร์ดนะครับ การ์ดเสียเปล่าเนี่pT-T

Comment

ไปเอายา่งลบมาขัดแรมซะ

เอาแปรงขัดslot ด้วยก้อดี

เคยเปนแต่ตอนนี้หายแล้ว

Comment

เริ่มจากแรมเช่นกัน ถอดออกมาเช็ดๆ

ให้ดี เอาพู่กันปัดๆ ในช่องเสียบแรมด้วย

ถ้าไม่ใช่แรม ก็เมนบอร์ด *-*
              Last edited by battlecruiser; 3 Mar 2007, 07:17:27.

Comment

ถ้าเวลาใช้งานปกติแล้ว ไม่เป็นอะไรนี่ ไม่น่าจะที่ RAM ครับ
                ดูจากเกมส์ที่คุณเล่นแล้วก็กินสเปคเครื่องเหมือนกัน ถ้าแต่ก่อนเล่นแล้วไม่เป็นอะไรผม
                คิดว่าไม่น่าจะเป็นที่ Driver ถ้าอย่างงี้น่าจะเป็นที่อาการ hardware เสีย
                อย่างแรกลองเช็คดูนะครับคือ ถ้ามี soundcard อย่างที่คุณ ARES บอก ลองถอดออกแล้ว
                เล่นเกมส์ดู(uninstall Driver soundcard ด้วยนะครับ) แล้วก็ลองเล่นเกมส์เดิมที่เป็น
                ถ้ามันยังเป็นอยู่ลอง ถอดการ์ดจอมาเช็คดูครับเอาของคนรู้จักมาลองก็ได้ครับ
                ลองดูนะครับ ได้ผลงัยก็รายงานด้วยนะครับ

Comment

ลองทดสอบขัดแรมดูแล้วครับ ไม่หายครับท่าน เวลาเล่นเกมส์ผมปรับ800x600ลายละเอียดlowหมดยังเป็นเลยครับ แต่ เกมส์ที่ไม่เป็น อย่าง FEAR ผมปรับ800x600 maximumหมดยกเว้น textureกับ เงาปิดไม่มีปัญหาเลยครับ doom3ก็ไม่เป็นอ่ะครับ
                  ส่วนเกมส์ไหนที่เป็นก็จะมีอาการเดียวกันเลยครับ อ้อ เกมส์ออนไลน์ ภาพการ์ตูนอย่าง tricksterยังเป็นเลยอ่ะครับ
                  จะว่าเล่นเกมส์สเป็กหนักเกินก็ไม่น่าจะใช่ ล่าสุดหลังเอาแรมออกมาขัด แล้วก็ลองถอดการ์ดจอใส่ใหม่ เข้าfarcryดู ภูเขาสีรุ้งเลยครับ T-T

Comment

Working...
                  X