Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องผมใช้เมนบอร์ด ASUS P5K ช่างบอกว่าผมใส่แรมได้ไม่เกิน 2 แถว?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องผมใช้เมนบอร์ด ASUS P5K ช่างบอกว่าผมใส่แรมได้ไม่เกิน 2 แถว?

ผมกำลังสงสัยสองเครื่องครับเลยต้องถามกูรู

1. ผมกำลังงงว่า มันมี 4 Slot แต่ใส่ได้แค่ 2 เหรอครับตอนนี้ผมมี RAM 2 GB 2 ตัวแต่ผมกำลังอยากจะอัพให้เป็น 8 GB ก็กะว่าจะไปซื้ออีก 2 GB มาเพิ่ม 2 อัน

แต่ร้านบอกไม่ได้ต้องใส่ 4GB 2 อัน ร้านเขาหลอกหรือป่าวครับแล้ว

2. เขาบอกว่า เครื่องผมควรเปลี่ยนบอร์ด เพื่อให้ไวกว่านี้แต่ผมก็ไมได้ overclock นะครับ เลยอยากรู้ว่าเปลี่ยนบอร์ดจะช่วยให้ไวขึ้นหรือป่าวขอบคุณมากครับ

ข้อ 1.ต้องดูที่ Spec ที่บอร์ดรองรับแต่ผมเองใช้ MB Asus P5KR อยู่ตาม Spec ใส่ได้ 4Slot ลองใส่ 1แถวถึง 4แถว หมดแล้วก้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าอยากจะเพิ่มก็ลองหาข้อมูล Spec บอร์ดตัวนี้ดูครับว่ามันเป็น DDR2 ทั้ง 4 Slot มั้ยถ้าใช้อัด 4 รูไปเลยแต่ที่ช่างมันแนะนำแบบนี้ผมคิดว่าเวลายกไปให้มันซ่อมมันจะเช็คง่ายมากกว่าครับแล้วอีกอย่าง 4G 2แถวเร็วกว่าใส่ 2G 4แถวนิดนุงนะครับ

ข้อ 2.บอกได้เลยว่าไม่เร็วขึ้นบอร์ด P31 P35 P43 P45 ความเร็ว ChipSet ต่างกันแทบไม่รู้สึกถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดให้เร็วขึ้นจริงๆต้องไปเล่น Core I7 ที่ไม่ได้ใช้ CPU คุมผ่าน Chipset การทำงานหลักครับอันนี้อ่ะเร็วจริง

ปล.ถ้าจะอัพให้เร็วขึ้นทำ Raid 0 กับ HDD ก่อนดีกว่า Ram 4G ที่มีอยู่ยังใช้ได้อีกนาน
    Last edited by scops; 31 May 2009, 01:49:05.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by scops View Post
        ข้อ 1.ต้องดูที่ Spec ที่บอร์ดรองรับแต่ผมเองใช้ MB Asus P5KR อยู่ตาม Spec ใส่ได้ 4Slot ลองใส่ 1แถวถึง 4แถว หมดแล้วก้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าอยากจะเพิ่มก็ลองหาข้อมูล Spec บอร์ดตัวนี้ดูครับว่ามันเป็น DDR2 ทั้ง 4 Slot มั้ยถ้าใช้อัด 4 รูไปเลยแต่ที่ช่างมันแนะนำแบบนี้ผมคิดว่าเวลายกไปให้มันซ่อมมันจะเช็คง่ายมากกว่าครับแล้วอีกอย่าง 4G 2แถวเร็วกว่าใส่ 2G 4แถวนิดนุงนะครับ

ข้อ 2.บอกได้เลยว่าไม่เร็วขึ้นบอร์ด P31 P35 P43 P45 ความเร็ว ChipSet ต่างกันแทบไม่รู้สึกถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดให้เร็วขึ้นจริงๆต้องไปเล่น Core I7 ที่ไม่ได้ใช้ CPU คุมผ่าน Chipset การทำงานหลักครับอันนี้อ่ะเร็วจริง

ปล.ถ้าจะอัพให้เร็วขึ้นทำ Raid 0 กับ HDD ก่อนดีกว่า Ram 4G ที่มีอยู่ยังใช้ได้อีกนาน
        เอ่อ ผมไม่ได้อยากขัดแย้งนะครับ
        แต่ว่านะ เพื่อนผมเอง ก็เจอปัญหานี้ครับ
        เขาซื้อเมนบอร์ดที่เขียนว่าUp to 4Gb มา
        แต่ใส่ได้จริงๆแค่ 2Gb
        ใส่แรม2Gb ได้แถวเดียว ถ้าใส่อีกแถวมีปัญหา
        ใส่แรม1Gb ได้2แถว ปกติทุกประการ
        ตอนแรกนึกว่าไปทำบอร์ดเสีย ปรากฎว่า โดนบอร์ดปฎิเสธแรม
        ช๊อค
        .....

Comment

อ่า ผมถามนิดนะครับไม่รู้ว่าที่ผมคิดผิดไหม

ผมจะถามว่า 2GB 2 ตัวนี่ คุณซื้อแบบที่หน้ากล่องบอกว่า 2GB แล้วในกล่องมีแรมอยู่ 2ตัว คุณเลยเข้าใจว่า
          ทั้ง 2ตัว เป็นแบบ 2GB หรือคุณรู้อยู่แล้วว่า 2ตัวนั้น รวมกันได้แค่ 2Gb ครับ

ถ้าคุณเข้าใจในแบบแรกคุณก็เข้าใจผิดแล้ว เพราะ Ram แบบ DDR2 หากบนกล่องเขียนไว้ว่า 2GB
          ก็หมายความว่า ทั้งสองตัวรวมกัน ได้แค่ 2Gb นะครับ ไม่ใช่ 2Gb x 2ตัวในกล่อง = 4GB ผิดนะครับ

แต่ถ้าคุณเข้าใจถูกแล้ว คอมคุณมีอยู่แล้ว 4GB ช่างเขาก็เลยแนะนำ Ram มาอีก 4Gb ซึ่งเป็นแบบ
          2x2Gb แต่คุณเข้าใจว่า 4x2Gb ซึ่งก็คือเข้าใจกันไปคนละแบบนั่นเอง -*-

Comment

Working...
          X