Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงจิงๆคับเรื่องpsuที่ให้กับintelและAMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงจิงๆคับเรื่องpsuที่ให้กับintelและAMD

งงคับคือดูจากบอดจัดสเปกนะคับ

เวลาจัดintelใช้delux500w 1000บาท

แต่เวลาจัดAMDใช้ENERMAX460w 2500บาท

คือpsuมันใช้แยกค่ายกันหรอคับแล้วทำไม500wมันถูกกว่า460wอ่าคับ

ตอบทีคับผมโง่เรื่องนี้จิงๆ

ป.ล.จะเอาอะไรกับเด็กม.5 - -

ENERMAXกะdelux มันคนละชั้นกันเลย

Comment

Originally posted by U9WS View Post
      ENERMAXกะdelux มันคนละชั้นกันเลย
      ถูกต้อง จ๊ะ

Comment

ต่างกันมากไหมอ่าคับแล้วamdใช้deluxได้ป่าวคับ

Comment

Originally posted by """""""""" View Post
          ต่างกันมากไหมอ่าคับแล้วamdใช้deluxได้ป่าวคับ
          ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์อื่นโดยรวมครับ เช่น ใส่ฮาร์ดิสก์มากมั๊ย การ์ดจอเทพรึป่าว อุปกรณ์ต่อพ่วงมากมายขนาดไหน ที่ต้องบริโภคไฟพร้อมๆกัน ตัว processor ไม่ได้กินไฟแตกต่างกันมากนัก

delux 500w สำหรับเครื่องปกตินั้นเหลือเฟือครับ 420w ยังพอเลยครับ แต่แนะนำเป็นตัว 500w นั่นแหละ คุ้มค่าและไม่แพงเกินไป

Comment

Enermax = จ่ายไฟ 95 %
            Delux = จ่ายไฟ ไม่น่าจะเกิน 70 %

Comment

มันไม่เกี่ยวกะค่าย ไหนหรอกครับ อยู่ที่อุปกรณ์เรา และตัวเรามากกว่าครับ

Comment

Originally posted by """""""""""" View Post

เวลาจัดintelใช้delux500w 1000บาท

แต่เวลาจัดAMDใช้ENERMAX460w 2500บาท

คือpsuมันใช้แยกค่ายกันหรอคับแล้วทำไม500wมันถูกกว่า460wอ่าคับ

ตอบทีคับผมโง่เรื่องนี้จิงๆ

ป.ล.จะเอาอะไรกับเด็กม.5 - -
                ปกติ การจัดชุดว่าจะใช้ PSU ขนาดใหน ดูจาก การ์ดจอ ว่ารุ่นขนาดใหน HDD ROM จำนวนเท่าไรและ ระยะเวลาการทำงาน ของและเครื่องๆครับ

Comment

Originally posted by """""""""""" View Post

ดูจากไหนล่ะครับ อยากเห็นจัง

Comment

เป็นไปได้ว่าจัดสเปค AMD แล้วเงินเหลือ
                    เลยมาลงกับ Enermax ได้รึป่าวครับ

แต่จัดของ Intel แล้วเงินเหลือได้แค่ Delux

เดาเอานะครับ

Comment

น่าจาตามเรปข้างบนนะคับ
                      คนจัดน่าจาจัดในงบที่เท่ากัน จัดให้สเป็กใกล้เคียงกัน AMD จาเหลือเงินเลยไปโปะPSUอีก

Comment

AMD ใช้แล้วมีเงินเหลือ เหอๆ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                          AMD ใช้แล้วมีเงินเหลือ เหอๆ

เหงด้วยๆๆ

Comment

ถ้า Power Supply พวกมียี่ห้อยอดนิยมทั้งหลาย จะบอก Watt แบบ Operating Power คือค่า power ที่สามารถใช้งานได้อย่างต่อเนื่องจริง นั่นคือในช่วง Peak เช่นตอนเปิดเครื่อง ก็ยังสามารถจ่ายช่วง peak เพิ่มได้อีกประมาณ 10-20% (แล้วแต่เกรด) ส่วนพวกทั่วไปส่วนมาก จะบอก power แบบ peak ทำให้ต้องเผื่อ เวลาจะเอามาใช้งาน (ประมาณ 60-65%) ก็แบบเดียวกับพวกเครื่องเสียง หากไปดูพวกมียี่ห้อแพง ๆ จะบอก power(W) ของ amp น้อย แต่เป็น true R.M.S. หากเป็นพวกทั่วไปจะบอกแบบ P.M.P.O. ให้ดูมาก ๆ เข้าไว้ มันเป็นกลบยุทธการตลาด ในการหลอกล่อลูกค้าที่ไม่เข้าใจ หลงคิดว่ามันเหมือนกันนั่นแหละครับ
                            Last edited by duen07; 24 Jun 2007, 22:33:26. Reason: เพิ่มข้อความ

Comment

ถ้าอยากให้คอมอยู่กับคุณไปนานๆก็ ใช้psuดีๆไปคับ

Comment

Working...
                              X