Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องยุ่งๆของ PSU ถามผู้รู้หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องยุ่งๆของ PSU ถามผู้รู้หน่อยคับ

จากที่ได้อ่านกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=173353
    เลยมีไอเดียว่าถ้าเราเพิ่ม PSU อิกตัวไว้เปิดพัดลมระบายอากาศของเคสเราตะหาก
    โดยให้ตัวหลัก 450w รับหน้าที่แค่จ่ายไฟหลักๆของคอม ก็พวก M/B,H/D,DVD/GPU
    แล้วก็มาติดเพิ่มอิกตัว(พอดีมีตัวเก่า450w ที่มีสวิตส์ปิดเปิดอยู่ )ให้ตัวนี้เปิดแค่พัดลมหมุนเวียน
    อากาศ ก็เช่น ดูดเข้าหน้า1,ดูดเข้าข้าง1(ตัวใหญ่หน่อย),ดูดออกหลัง2,เป่าGPU2,เป่าH/D1
    เป่าRam1 ประมาณนี้อ่ะคับ
    ถ้าทำแบบนี้ ท่านผู้รู้คิดว่าปัญหาเรื่องPSUจ่ายไฟไม่พอ จะหมดไปรึป่าวคับ(สำหรับคอOC)
    และอีกข้อ เรื่องการรับประทานไฟ PSU จะทานเต็มจำนวนWของมัน รึว่า ทานตามจำนวน
    อุปกรณ์ที่ต่อใช้อ่ะคับ ถามเท่านี้ละคับผม ..
    Thx เจ้าของกระทู้ตามLinkกะท่านๆที่เข้ามาตอบคับผม
    Last edited by aha2pro; 12 Mar 2008, 00:31:44.

ดีขึ้นแน่นอน....

Comment

ดีขึ้นละ เรื่องปัญหาไฟไม่พอใช่ป่าว..
      ละอิกข้อเรื่องการกินไฟล่ะคับ .....
      (- -*)......

Comment

ไม่รู้เหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบ

Comment

450 watt นี่ไม่ใช่น้อย ๆ แล้วนะ

ถ้าไม่ได้พ่วงการ์ด DVD HDD เต็มเครื่องหรือพัดลม 20 30 ตัวก็ไม่น่าจะต้องใช้ PSU 2 ตัวหรอก

PSU 2 ตัวดีกว่าตัวเดียวแต่กลัวว่าความยุ่งยากอาจจะทำให้หงุดหงิดได้

PSU กินไฟตามอุปกรณ์ที่ใช้ครับ ถ้ากินเต็มจำนวนตลอด ลองนึกบิลค่าไฟของพวก GALAXY 1000 watt สิ -*-

Comment

แบบนั้นผมว่า เปิดฝาเคสแล้วพัดลมเป่าดีกว่าครับ

ประหยัดกว่าเยอะเลย

ปล.พัดลมตัวเล็กตั้งโต๊ะเผลอๆกินไฟน้อยกว่า System ของของคุณอีก (แถมเย็นกว่า ทั้งเครื่องทั้งคน)
            ปล2.ไม่สะดวกก็เรื่องนึง

Comment

Working...
            X