Announcement

Collapse
No announcement yet.

5200+ ประสานงา_กับ FP Y5 มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5200+ ประสานงา_กับ FP Y5 มั่ง

เรื่องมันมีอยู่ว่า

มันคือ ยังโง้น ยังงั้น ยังงี้

เอ่อ...เรียบเรียงไงดีหว่า

...อืมม คือว่า ขณะที่ผมกำลังเปิดคอมเล่นอยู่ดีๆ ไฟเกิดกระชากอย่างแรงงง และแล้วเหตุไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ผลคือ เมนบอร์ด DFI Lanpaty 590 SLI มันติดดับสลับกันถี่ยิบก่อนที่มันจะแน่นิ่งไป ผมเองก็ตกใจเล็กน้อย (แต่ก็ไม่ตกใจเท่าตอนที่รู้ว่าเงินแม้วล่องหน) และแล้วผมก็ตั้งสติ ถอดอุปกรณ์ทีละชิ้น เช็คดูทีละอย่าง กับบอร์ดอีกตัว ผลปรากฏว่า แรมก็เน่าไป 1 ศพ (แรมเรือใบคู่แฝดเดี้ยงไปหนึ่ง) บอร์ด แน่นอน ไม่ต้องพูดถึง ดับอนาถคาที่ แต่ผมก็ไม่นิ่งนอนใจ ซื้อบอร์ดตัวใหม่จากร้านใกล้บ้านมาได้ตัว Asus M2N32-SLI Deluxe เอามาใช้กับแรมพิการตัวเดียว จนสุดท้ายก็ได้เอาบอร์ด ไปเคลม ที่ร้าน TK (DFI Lanpaty 590 SLI) ช่างเค้าชันสูตรศพ แป๊บนึง พบสาเหตุการตาย แล้วก็จัดตัวใหม่ให้ผมทันที (TK เจ๋งตรงนี้แหละ) ส่วนแรม ส่งเคลมที่ศูนย์ com7 วันนั้นยังไม่มีของ ตอนนี้กลายเป็นว่า ผมมีบอร์ด NF590SLI สองตัวในมือ มันทำให้ผมลำบากใจที่จะเลือก ASUS ก็ประกอบเข้าเครื่องเรียบร้อยแล้ว DFI ก็ยังเล่นไม่ได้มากมายนัก แต่รู้แต่ว่าไบออสมันละเอียดมากๆ ซึ่งถ้าให้ผมซึ่งเป็นคนไม่ชอบทำไรเกี่ยวกับไบออสแบบซับซ้อน ผมจึงมีใจให้ asus แล้วส่วนนึง แต่พอดูรูปร่างหน้าตาแล้ว DFI มันเจ๋งกว่าอีก คราวนี้ชักเริ่มลังเล จนสุดท้ายต้องตัดสินด้วย "ความเชื่อ" ความเชื่อล้วนๆว่า กระบี่มันเลือกจอมยุทธที่จะเป็นเจ้าของฉันใด บอร์ดมันก็คงเลือกเจ้าของฉันนั้น สรุปคือ DFI มันคงไม่ใช่สำหรับผม .. เลยต้องประกาศขายไว้ คราวนี้พอตัดสินใจเลือกบอร์ดได้แล้วผมเลยต้องหาแรมให้มันสักคู่ สำหรับขัดตาทัพระหว่างที่รอแรมที่ฝากเรื่องเคลมไว้ แล้วก็ตกลงปลงใจเลือก FP Y5 (512MB*2) ทว่าพอเอากลับมาเปิด พบว่าเครื่องร้อนจัง พาลนึกไปว่า พาวเวอร์ซัพพลายมันเพิ่มกำลังอัดให้เรา ฟรีๆ ขำๆ รึไงวะเนี่ย สรุปว่ายังไม่ทำอะไรต่อ แต่ถอดพาวเวอร์ซัพพลาย กลับไปให้ศูนย์ ANT เช็คในไม่กี่วันต่อมา กระทั่งผ่านไป 1 สัปดาห์(นับจากวันส่งเคลมแรม) ซึ่งก็คือวันนี้ ได้ไปเอาแรม และลองๆแวะดูพาวเวอร์ซัพพลายซะหน่อยเผื่อเค้าจัดการให้เสร็จ ซึ่งตอนแรกที่เล่าอาการ เค้าก็บอกว่าจะเคลม แต่พอเค้าเช็คดูมันก็ปกติดี แรงดันไฟปกติเรียบร้อย ดังนั้นวันนี้จึงได้กลับมาทั้งแรมกับพาวเวอร์ซัพพลาย (แต่ก่อนนี้ก็เกิดกิเลสอยากเปลี่ยนเป็น 750w อยู่ แต่ต้องรอขายบอร์ดออกก่อน)

และแล้วในที่สุดก็ได้ใช้คอมอีกครั้ง พอประกอบเสร็จ เปิดเครื่อง ..เอ่อ เครื่องยังร้อนอยู่แฮะ ดูไปดูมา โอละพ่อ เสียบพัดลมหลังเคสผิด ดันเสียบเป็นตัววัดรอบอย่างเดียว มันจึงไม่หมุน อากาศไม่ถ่ายเท หลงคิดไปซะขนาดว่าพาวเวอร์มันเอ๋อ เสียเวลาไปหลายวัน พอทุกอย่างเรียบร้อย จึงได้โอกาส จัด 5200+ ประสานงา_กับ FP Y5 ด้วยประการฉะนี้

.. เหนื่อย...

เทส
    CPU: X2 5200+ 3GHz / 1.475V
    MB: M2N32 SLI-Deluxe Bios603
    RAM: Kingston(Hynix FP Y5) 667@762MHz 5-5-5-12 / 1.975V

ส่วนอันนี้ที่เคลมได้มาใหม่ ไม่รู้จะเป็นไงไว้รอบหน้าค่อยว่ากัน

Last edited by _d; 13 Jun 2007, 22:13:46.

แรงมากมาย ครับ
    โอ้วววว มีแรมเทพ XMS2 ด้วย แรงงงงงงงงงง

Comment

อ่านแล้วตาลายเลย หุๆ

Comment

ทดแรมเพิ่มขึ้นเป็น 667 เลยครับ bandwidth แรมจะได้กระฉูดกว่านี้

Comment

bandwidthแรมน้อยจัง น่าทะลุ1xxxxนะ เห็นของเดิมของท่าน

Comment

เดี๋ยวกลับไปลองครับเทสแบบฉุกละหุก ไบออสก็ยังเอ๋อๆอยู่ เดี๋ยวลองแฟลชไบออสเป็นเวอร์ชั่นอื่น

Comment

ตอนนี้เพิ่ง 254 โอกาสไปได้อีกไกลยังสูง .... รอชมครับ

Comment

ดูไปดูมา เหมือนอีตาโหน่งมาแล้นน(แว้้วว) ปลอมตัวมาเลย โดยเฉพาะ superpi Ver. เก่า อิอิ

Comment

รอชมครับ

Comment

อ่านซะตาลายเลย.....

Comment

เขียนได้ ฮาดี ครับ ^ ^

Comment

เอาต่องับ

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                          ดูไปดูมา เหมือนอีตาโหน่งมาแล้นน(แว้้วว) ปลอมตัวมาเลย โดยเฉพาะ superpi Ver. เก่า อิอิ

อ้าวๆ อย่าพาดพิงถึงท่านเทพดิค้าบบบ ของแท้ เวลาทดสอบ PI ผมไม่เคยปิดธีมครับ เอาแบบ เปิด Service ทั้งหมด ถึงจะใช้การคำนวนแบบ Digit ของจริง

ท่าน D อย่าว่ากันนะ ผมไม่อยากให้ หวังแต่ ตัวเลขกันมากไป จนลืมนึกไปว่า Computer มันไม่ได้มีแค่การคำนวณเร็วอย่างเดียว จงอยู่กับความจริง

Comment

CL หลวมไปหน่อยนะครับ

Comment

บอร์ด ขายมั้ย คับ แฮะๆ

Comment

Working...
                              X