Announcement

Collapse
No announcement yet.

VGAแฟลชBiosยากไม๊ครับต้องทำไงบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• VGAแฟลชBiosยากไม๊ครับต้องทำไงบ้าง

ตามหัวครับ ยังไม่เคยแฟลชว่าจะแฟลชมี 4850IceQ T 2ตัวต้องทำไงบ้างครับ พอดีอีกตัวนึงไปได้แค่ 670/1050 จากเดิม 650/1000 แต่อีกตัวไปได้ 700/1150 สบายอ่ะงับ แล้วถ้าแฟลชหา Bios ได้จากที่ไหนบ้างครับ

ไม่จำเป็นอย่าไปทำเลย
    ถ้าไม่อยากเสียเวลา ตอนเอาไปเคลมนะ

Comment

อ่า...นะ ซนตามนิสัย ><

Comment

ผมก็ถามคำถามเดียวกะท่านประมาณซักเดือนสองเดือนก่อนอ่ะ มีคนบอกว่าอย่าทำเลย แต่ผมหาวิธีทำจนได้ ไปๆมาๆก็แฟลชกลับเดิมๆ เพราะผลที่ได้มันไม่คุ้มขนาดนั้น แถมร้อนขึ้นพอสมควร (ในความคิดผมอ่านะ) แต่ก็ยังดีได้ทำเป็น
        ปล.ของผมเขียวอ่ะ แดงไม่รู้ เป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

frash ไม่ยาก

แต่ถ้ามันเน่าขึ้นมาแล้ว แก้ยาก

Comment

http://www.techpowerup.com/vgabios/

Comment

ไม่กล้าเสี่ยงอะ ลากเอาพอประมาณดีกว่า

Comment

อย่าดีกว่า

Comment

มันไม่ได้พังเร็วขนาดนั้นครับถ้าทำถูกรุ่นมันอ่ะ ผมใช้ RBE เขียน แล้วก็ flash อยู่บ่อยๆ

ที่เจ้งบ่อยๆเพราะ

1. ผิดรุ่น เช่น 512MB ดันไปเอา bios ของ 1GB มาใส่
                  2. ผิดยี่ห้อ อันนี้โอกาสพังเร็วกว่าข้อ 1 อีก
                  3. เป็นไปได้ทำใน DOS โดยโปรแกรม ATi Flash
                  โดยใช้คำสั่ง atiflash -f -p 0(เลขศูนย์) biosname.bin แล้ว enter จากนั้น restart

ก่อนจะไปทำข้อ 3 ได้ต้องทำให้ flashdrive มัน boot dos ก่อนนะครับ

ปล. ศึกษาเรื่อง RBE แล้วเขียนเองดีกว่าครับ ของคนอื่นโมมามันก็ไม่แน่ว่าเราจะใช้ได้เสมอไป

Comment

ผมแฟรตเล่นจนเบื่อละ
                    เขียน bios ชนิดจนเบื่อ

Comment

สมัยใช้ ATI ผมใช้ win flash ครับง่ายดี

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                        ผมแฟรตเล่นจนเบื่อละ
                        เขียน bios ชนิดจนเบื่อ
                        ถ้าเบื่อแล้วก็บอกต่อครับ จะได้มีไรทำแก้เบื่อ

Comment

แล้วถ้า เดิมๆ ของHis IceQ Tมัน650/1000 แต่ลากไปได้แค่670/1050 เราจาแฟลชเป็นตัว bios 680/1100 จะเป็นไปอ่ะเปล่าครับ

Comment

อีกอย่างครับ แล้วเพิ่มไฟ VGA นี่ทำไงอ่ะครับ ไม่ต้องแฟลชทำได้ไหม อยากรู้อ่างับ

Comment

ทำไมชอบเข้าใจผิดกันว่าflashbiosแล้วทำให้ oc ไกลขึ้นครับ? ยกเว้นกรณี ref flash vcore นะครับ หากมันตันแค่นั้น แล้วไม่ใช่flash แก้ค่าvcore ก็ปล่าวประโยชน์

หาก ref นี่flash ข้ามยี่ห้อได้นะครับ vandor มันati เหมือนกันหมด แต่ต้องดูไบออสแต่ละตัวด้วย

Comment

Working...
                              X