Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ครับ Dual กับ Single Ram ใช้เล่นเกมส์จะต่างกันยังยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ครับ Dual กับ Single Ram ใช้เล่นเกมส์จะต่างกันยังยังไง

ปัจจุบันผมก็ใช้แบบ Dual อยู่อ่ะครับ เป็น DDR400 512MB สองตัวรวมเป็น 1GB ส่วนมากก็หนักไปทางเกมส์
    เดิมทีก็ไม่ได้สงสัยอะไรมากนัก แต่แล้วข้อสงสัยมันก็เกิด หลังจากที่เจ้าเพื่อนตัวดีของผมเสนอขายแรม DDR400 1GB 1แท่ง ซึ่งมันไม่ใช้แล้วในราคาหนึ่งพันบาท (จริงดิ )
    เกิดกิเลสแล้วครับท่าน ตอนนี้ในเป๋าตังผมก็มีรวมแล้วราวๆพันห้ากับอีกนิดๆ เกมส์ Company of heroes ,FEAR ,STALKER ที่อยากเล่นแต่ทนแรงกระตุกไม่ไหวอาจจะได้กลับมาเล่นอีกครั้ง อ๊ะ ถ้าเราเอา 1 GB ไปใส่มันก็จะกลายเป็นซิงเกิลอะดิ......แล้วถ้าเล่นเกมส์มันจะช้าลงกว่าเก่าป่าวว้า

เท่าที่ผมรู้การทำงานแบบ Dual มันจะช่วยเพิ่มค่าแบนวิดธ์ให้มากกว่าเดิมเกือบเท่าตัว แต่ผมก็ไม่ทราบว่ามันมีผลยังไงบ้างกับการใช้งานจริงอ่ะครับ ที่อยากถามคือ มีผลตรงช่วงไหนบ้างครับในการใช้งานจริงในวินโดวส์ แล้วต่างกว่าซิงเกิลมากมั้ย แล้วเวลาเล่นเกมส์จะมีผลตรงไหนของเกมส์รึป่าวครับถ้าผมจะกลับไปใช้แบบซิงเกิล แล้วเวลาเล่นจะมีผลต่อความเร็วกับเฟรมเรตรึป่าว เอาเป็นว่าใครที่มีความรู้ทางนี้ก็ช่วยหน่อยนะครับขอบคุณครับ

My spec
    Athlon 64 3000+
    Dual DDR400 512Mb*2(จะเพิ่มอีก 1 GB)
    Geforce 7600GT 256MB

ใช้งานปรกติไม่ต่าง ความรู้สึกผมนะ

เรื่องเล่นเกมส์ไม่รู้เหมือนกัน ผมไม่ได้เล่นมานานแล้ว

Comment

Dual กับ Single แทบไม่ต่างกันในการเล่นเกมส์หรือใช้งานทั่วๆ ไป
      มันต่างตรงเทสคะแนน Benchmark แค่นั้นเอง นะ

Comment

เพิ่มปริมาณให้เยอะๆ เห็นผลมากกว่า dual หรือ single มากยิ่งกว่ามาก

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          Dual กับ Single แทบไม่ต่างกันในการเล่นเกมส์หรือใช้งานทั่วๆ ไป
          มันต่างตรงเทสคะแนน Benchmark แค่นั้นเอง นะ

......อย่างงั้นเองหรอครับ........ (-_-") (แล้วมันจะมีไว้ทำไมเนี่ย)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
            เพิ่มปริมาณให้เยอะๆ เห็นผลมากกว่า dual หรือ single มากยิ่งกว่ามาก

โอ้วววว...........แม่เจ้า (+O+)

Comment

มันต่างแค่ตัวเลข ไม่มีผลต่อประสาทสัมผัสครับ อิอิ

Comment

Single เปรียบเสมือนถนน 1 ช่องทาง Dual ก็คือ 2 ช่องทาง สมมุติว่าถ้ามีการอ่านและเขียนใน 1 ช่องทางมันทำงานไป 10 sec แต่เมื่อ Dual ทำงาน 2 ช่องทางใช้เวลาไป 6-7 sec ระบบโดยร่วมก็จะเร็วเพิ่มขึ้นเกือบ 60-70% เมือเทียบกับ Single แต่อยูที่ FSB ของ cpu, mainboard, Ram, Chipset แต่ถ้าเจอคอขวดก็ไม่สามารถที่จะใช้งาน Dual ได้เต็มที่

Comment

ผมว่า Dual จะเร็วกว่านะครับเพราะว่าแก้ปัญหาคอขวด

Comment

แต่มันเร็วขึ้นตอน Encode หนังนี่แหล่ะ ต้องไฟล์ใหญ่ ๆ ก็พอจะรู้ จับเวลาเทียบกับขนาดไฟล์แล้วหาผลต่างเอา แต่ก็เร็วขึ้นไม่มาก มันมีหลายปัจจัย เช่น M/B เดิม ใช้ Jmicron Controller แต่ M/B ใหม่ ใช้ ICH7 สำหรับผมแล้วยังสรุปไม่ได้ถนัดนัก

Comment

เร็วครับสังเกตที่ผมเล่นเกม ge แรม 512 ตัวเดียวเล่นเกมแล้วออกเกมจะต้องรอนานๆๆมากๆๆมันทำอะไรอยู่ก็ไม่รู้
                      แต่ 256*2 dual เล่นเกมปุ๊บออกเกมแล้วกดไปต่อได้เลยไม่ต้องรอ เหมือนอันแรกครับ

Comment

ใช้ 7600gt เล่น company of hero ทนกระตุกไม่ไหวหรอครับ สงสัยคงปรับสุด
                        จริงๆแล้ว 1gb ก็น่าจะพอสำหรับทั้ง 3 เกม

Comment

ผม 7600GS Core2Duo DS3P RAM512 *667 เล่น company of heroes ,, F.E.A.R ,, carbon ยังลื่นไหลเลย FEAR ความละเอียด800ลื่น ไม่รู้เป็นเพราะCPUหรือปล่าวที่ลื่นไหล

Comment

ก็หลายความคิด จะหาบทสรุปไม่ค่อยได้ ไม่ลองไม่รู้
                            ซื้อมาใส่เลยครับ ให้เป็น 2 G เอาความสะใจไว้ก่อน อิอิอิ
                            เรื่องเงินเล็กน้อยครับ

ต้องลองดูแล้วจะรู้ครับ เพราะว่ามันก็ขึ้นอยู่กับงานที่ใช้ครับ

ที่เขาบอกว่าใช้ได้ดีบ้าง ไม่แตกต่างบ้าง ก็ลองดูครับ ว่าเขาใช้ DDR1 หรือ DDR2

ดูในทางตัวเลขนะครับที่เขาใช้วัดกันด้วย Benmark
                            DDR1 ทำ Dual แล้ว คะแนน Memory จะมากกว่า Single ประมาณ 60 - 80 %
                            DDR2 ทำ Dual แล้ว คะแนน Memory เท่ากับ Single บวกลบ ไม่เกิน 10% พูดง่ายๆ ไม่แตกต่าง ถ้าเป็น DDR2 จึงมีคนส่วนมากแนะนำให้เยอะเข้าไว้ ยิ่งเกิน 2 G ยิ่งดี

แต่คุณใช้ DDR1 ก็ต้องลองดูครับ ว่าจะเป็นอย่างไร

Comment

Working...
                            X