Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 2.4C กับ Celeron 1.7Ghz แรงต่างกันแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4 2.4C กับ Celeron 1.7Ghz แรงต่างกันแค่ไหน

ตอนนี้ใช้ Celeron 1.7Ghz L2 128 kb Fsb 400 (socket 478)
    รู้สึกว่าใช้เล่นเกมไม่ ลื่น เลย แทบจะ เล่นไม่ได้
    ram 512 vga 6200A 128 mb 64 bits เล่น พวก NFS underground 2 ต้องปรับ 800*600 low หมด ถึงจะพอเล่นได้ แต่ ก้ไม่ สมูท เท่าที่ควร

อยากถามว่า ถ้าเปลี่ยน cpu เป็น P 2.4C with Ht Fsb 800 L2 512 kb แล้วจะ เล่นเกม ดังกล่าวได้ ดี ขึ้น แค่ไหนครับ

ปล.ถ้าใช้เล่นเกม P4 2.4 c แรงกว่า celly กี่ % อยากให้ช่วยเทียบให้หน่อยอะครับ

เอา ตังค์ ไปเปลี่ยนกาดจอ จะเหมาะกว่า ครับ เอาที่ 128 bit นะครับ

Comment

Originally posted by SPEEDCOM2007 View Post
      เอา ตังค์ ไปเปลี่ยนกาดจอ จะเหมาะกว่า ครับ เอาที่ 128 bit นะครับ
      นั่นดิ

Comment

พอๆกับเครื่องผมเลย ดูลายเซ็นผมน่ะ เป็น P4 1.8 GHz

Comment

ดันๆๆ ตอบไม่ตรงประเด็นสัก คน

ผม ถามว่า เปลี่ยนื P4 2.4Ghz กับ celeron 1.7 Ghz ใช้งานเล่นเกม ต่างกัน มากน้อยแค่ไหน

Comment

พอสมควรครับ ถ้าเอาไปวัดคะแนน คะแนนต่างกันเยอะครับ

Comment

อยากถามว่า ถ้าเปลี่ยน cpu เป็น P 2.4C with Ht Fsb 800 L2 512 kb แล้วจะ เล่นเกม ดังกล่าวได้ ดี ขึ้น แค่ไหนครับ

ปล.ถ้าใช้เล่นเกม P4 2.4 c แรงกว่า celly กี่ % อยากให้ช่วยเทียบให้หน่อยอะครับ

Comment

Originally posted by newzbaba View Post

เห็นผลแบบ ส้นตีนเป็นหน้ามือเลย

ใช้กับ R9550

จากกระตุกสาดดดดดด เป็นลื่นปริ๊ด

Comment

ผมว่าต่างกัน ประมาน50% เพราะ celeron เล่นเกมแย่มาก
                  ผมเคยเล่น NFS underground กับออนบอร์ด + cpu 2.4a ยังเล่นได้เลย ปรับเหมือน จขกท.

Comment

ผมว่า cpuดี 50% ขึ้นนะ แต่เพิ่มไปก็เท่านั้นถ้ายังใช้การ์ดจอเดิม

Comment

แหม นิว เล่นมาถามในนี้เลยรึนี่

แต่ก็ได้คำตอบที่ ok แล้วนะ

cpu มันก็ช่วยได้ในระดับนึงน่ะ แต่พี่ว่า

cpu มันต้องเดินไปพร้อม ๆ กับ การ์ดจอ และแรม ด้วยนะ
                      ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่ง มันเป็นตัวถ่วง ก็จะพากันลงเหวไปหมดอ่ะ

อย่างชุดนี้ จะเปลี่ยนจาก celly -> P4 2.4 พี่ว่า cpu น่ะ ok ละ
                      มองที่แรม 512 ก็เพียงพอนะ สำหรับเกมส์ที่ไม่หนักมากเช่นเกมส์เก่าหน่อย หรือพวก Online
                      (อย่าง C&C3 หรือ COH คงไม่ค่อยไหว)
                      มาถึง VGA ถ้าใช้ 6200 อยู่ คงปรับได้แค่ต่ำ ๆ ถึงจะพอเล่นได้ คือ ถ้าเอามาเล่น COH นี่ ภาพมันจะไร้ Effect ที่ตระการตาไปเลยนะ

สรุปถ้านิวอัพตอนนี้ มันจะไปเป็นคอขวดอยู่ที่ VGA ครับ ถ้าหา VGA แรง ๆ หน่อยมาใช้พี่ว่าน่าจะลื่นเลยนะ

แนะนำ 6800GT ขึ้นไปนะครับ ถ้าได้ 7600GT ที่เป็น AGP นี่น่าจะ OK
                      ไม่แนะนำ 7900 นะ เพราะพี่ว่ามันแพงเกินไป เก็บตังไว้ซื้อคอมใหม่ จะดีกว่า

ช่วงนี้เป็นจุดเปลี่ยนเทคโนโลยี ยิ่งซื้อช้า ยิ่งได้ของดี ตอนนี้เอาแค่เกมส์ที่เล่นในปัจจุบันให้ลื่น ๆ ไปก่อน รออีกหน่อยอาจจะได้ 4Core ในราคาถูกก็ได้

Comment

ถ้าอยากเปลีย่นก็เปลี่ยนไปเถอะ ลื่นขึ้นแน่นอน cpu ท่านน้อยไปหน่อยนะ 1.7 เอง

Comment

Working...
                        X