Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง RAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง RAM

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ในเครื่องคือ Geil Untra PC8500 2 GB (1*2) Bus 1066

แต่มี Kingmax อีก 2 GB (1*2) Bus 800

ถ้าเอามาใส่ร่วมกันเป็น 4 GB จะมีผลดีผลเสียอย่างไรท่าน

แล้วมันจะ OC ได้ดีหรือแย่กว่า RAM 2 GB ที่ Bus 1066

เพราะลองเอา Kingmax ไปขายทอดตลาดแล้ว ท่าจะไม่รุ่งแต่ล่ะท่านกดกันจนโงหัวไม่ขึ้นเลย

นี่ถ้าเอาไปเสียบกับกับ Com
    spec คร่าวๆ

Q6600
    GA-X38-DQ6
    Geli 2 GB 1*2
    Ausus 8600 GT

ช่วยหน่อยมีวิธีให้เสียบใช้ในเครื่องแล้วไม่รู้สึกเสียดายไหมท่าน

ถ้าไม่ได้ จะเอาไปให้ลูกตักทรายเล่นแทน เพื่อคงไว้ซึ่งเกียรติยศและศักดิ์ศรี

แม้มันจะแปลงเป็นเงินไม่ได้ แต่มีคุณค่าทางจิตใจเยอะ

ดีกว่าโดนไล่ต้อนจนมุม แล้วยอมขาย

slot DDR2 กับ DDR3 มันไม่เหมือนกันไม่ไช่เหรอครับ (คล้ายๆกันแต่ไม่เหมือน)
    หรือถ้าเค้ามีให้ 2 แบบ แต่จิงแล้วก็ใส่ได้แค่แบบเดียว (เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง)

Comment

ผมขอแนะนำให้ขายงับ
      เพราะแรมที่คุณใช้ในบัสสูงกว่าคือ 1066 หากเอามาใส่รวมกันกับบัส 800 มันจะกลายเป็นดึงกันไปอีกแหละ มันจะทำให้บัส 1066 ทำงานได้ไม่เต็มที่ ดังนั้นหากคิดจะ OC ด้วยแล้ว จึงใส่2แถวจะเหมาะสมที่สุดง่ะ หรือในอีกกรณีนึงที่สามารถทำได้คือ ใส่แรม4แถว แต่ตัวบัส 800 ต้องสามารถลากได้ถึง 1066 ด้วย ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าไปฉุดแรมบัส 1066 ให้วิ่งต่ำกว่าสเป็กเดิมๆของมัน และแถมอีก1กรณี หากใส่4แถวแล้วไม่คิดจะลากมากมายก็ลองลากแรมซัก 900 แรมถึงมีบัสต่ำกว่าน่าจะวิ่งถึง แต่อาจกลายเป็นว่าไปฉุดตัวที่สูงกว่าเช่นเดิม แถมเปลืองไฟ และจะลากพร้อมกันทั้งระบบโดยใส่แรม4แถว มันจะยากเอาเรื่องนะครับ เพราะ CL ของแรมตามสเป็กเดิมๆของมันจะมีความสามารถต่างกัน ซึ่งอาจส่งผลให้ลากไม่ขึ้นนะ แต่หากจะใช้เดิมๆ ผมก็ว่าไม่คุ้มอีกแหละ น่าเสียดายแรมบัส 1066 เพราะเราซื้อมาเพื่อใช้งานมันในบัส 1066 ไม่งั้นคงหาแรมบัส 800 ถูกๆมาใช้แทนแล้วหละ
      ปล.เรื่องนี้แล้วแต่จะตัดสินใจนะงับ

Comment

ขอบคุณครับท่าน dears จะนำไปตัดสินใจ

Comment

ตามท่าน dears ครับ ไม่คุ้มครับ ... ปล่อย Kingmax ดีกว่า

sigpic

Comment

Working...
          X