Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง wifi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง wifi

พอดีผมพักที่หอแถวคุ้มเกล้า ผมมี notebook 1ตัว ที่หอไม่มีอินเตอร์เน็ตให้ใช้ notebook ผมลอง scan หา สัญญาณเน็ตไม่เจอสักตัว อยากจะถามว่าผมต้องซื้ออุปกรณือะไรบ้างที่มาต่อกับบุคผมเผื่อจะได้เล่นเน็ต wifi ของ true เพราะที่หอเป็นแค่หอพักธรรมดาไม่มีเน็ตให้เล่นเลย อยากทราบผู้รู้และรบกวนบอกราคาอุปกรณืและการเซทค่าว่าต้องทำไรบ้าง

wifi hotspot ของtrue แค่มีตัวรับwireless ก็ใช้ได้แล้วครับ แต่แถวนั้นต้องมีจุดส่งสัญญาณของtrueด้วยนะ แต่scanแล้วไม่มีก็น่าจะใช้ได้ครับ(แปลว่ามันไม่มีตัวส่งแถวนั้น)

Comment

ใช้เสา Panel ยิงหาจุด ดูครับ

Comment

ผมว่าไปเช็คพื้นที่ wifi hotspot ก่อนดีกว่าครับไม่งั้นอาจเสียเงินฟรี
        ปกติตัวรับ wireless บนโน๊ตบุ๊คดีกว่า adaptor ราคาถูกๆที่ขายกันทั่วไปเสียอีก

Comment

ใช้แล้วครับ NB หาสัญญาณดีกว่า USB Adapter เสียอีก

คราวก่อนผมหา USB Adapter แบบมีเสา ตามโฆษณาที่แบบหาสัญญาณได้ 100 ม

พอเอามาใช้จริง ถ้า hotspot ส่งสัญญาณมาไม่ถึงมันก็รับบ่ได้

ถ้าไม่มีสัญญาณจริงดังว่า

ลองใช้มือถือ ที่มีเอจด์ ต่อโดยใช้โปร 256k ของ ทรู

วันละ 10 บ เองครับ

ถูกดีด้วย

เพราะผมใช้สลับกับ NB & PC ตลอด

บางวันก็ใช้ wifi ถ้าวันไหนไม่โหลดมากก็ใช้กรีนบางกอก

ถ้าวันไหนอากาศดี สัญญาณจากอพาร์ตเมนต์ใกล้ๆส่งมาถึง

ถ้าไม่ล็อกสัญญาณ ก็ได้ใช้ของฟรีความเร็วสูงครับ
          Last edited by mr.ngek; 27 Aug 2008, 16:58:58.

Comment

Working...
          X