Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะติดTOT Fiber 2U มาหาความรู้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะติดTOT Fiber 2U มาหาความรู้หน่อยครับ

จะติด TOT Fiber 2U 10/3 แต่อยากจะมาหาความรู้เกี่ยวเทคโนโลยี FTTX ที่ TOT ใช้อ่ะครับ อยากได้แบบละเอียดๆ ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ

ระบบเดิมที่ผมใช้อยู่คือ

สายโทรศัพท์-->ADSL splitter-->Linksys AG241v2[Bridge mode]-->ASUS RT-N16(Tomato)[PPPoE]

ในความเข้าใจของผมถ้าใช้ FTTX จะเป็นแบบนี้

Optical---->ONU(รุ่น???)[Bridge mode]---->ASUS RT-N16(Tomato)[PPPoE]

เข้าใจถูกไหมครับ ? แล้วONUมีให้เลือกยี่ห้อ/รุ่นไหมครับ ?

อันนี้ภาพการตั้งค่าใน RT-N16

ข้อมูลเพิ่มเติม
    Modem 10.0.2.2
    255.255.255.0

RT-N16 192.168.1.1
    255.255.255.0

โดยที่RT-N16 ใส่ scriptsที่ทำให้สามารถเข้าmodemที่ต่อ Bridge mode ได้โดยไม่ต้องต่อสายเข้า modem แต่ผ่านทางRT-N16 แทน
    Last edited by mafiaking; 29 May 2012, 23:30:33.

ช่วยตอบให้ครับ พอดีเพิ่งติดให้สำนักงานไป

Fiber2U ของ TOT มันจะเข้าไปแทนที่สายโทรศัพท์ คือเป็น สาย Fiber Optic และมี Modem All in one แถมมาให้ท่านจาก Tot

ถ้าเป็นแบบปกติ แบบ all in one ก็จะมีช่องเสียบ สายRJ11 (สายโทรศัพท์) 1ช่อง และ จะมีเสาไวเลส กระจายสัญญาณ และอาจจะแถมport Lan 1-4 หรือไม่มี ก็แล้วแต่รุ่น ของRouter ที่แถมมา

แต่ถ้า Fiber ของ Tot จะเหมือนกับทางด้านบน คือจะมี Port RJ 45 ( สายlan 1-4) มีเสาไวเลส และมีช่องสำหรับ เสียบ สายFiber Optic จำนวน 2 รู แต่จะไม่มี RJ11 ช่องเสียบสายโทรศัพท์
    นี่คือหลักๆ ที่สำนักงานของผมติดนะครับ

ขอแนะนำ อย่าติดเลยครับ Fiber 2U ห่วยแตกมากๆ ผมขอไป 20/1 มาไม่เคยเต็ม 10-15 m ตลอด ทั้งๆ ที่อยู่ใกล้สำนักงานใหญ่แค่ 500-700 เมตร เอง

Internet Fiber 2U หลังจากติดตั้งมา 5 วัน บอกตรงๆเลยครับ หลุดทุกวัน หลุดแบบไม่จ่าย IP Wan มาให้ ต้องโทรไปด่าทุกเช้า ถึงจะReset Dslam ส่งIP มาให้ใหม่ ด่าจนเบื่อละ

ถ้ามีเจ้าอื่นแนะนำเจ้าอื่นดีกว่าครับ บอกตรงๆ ถ้าใช้ Homeuse ผมว่า ไม่ต้องถึงกับFiber หลอกครับ แค่ใช้packageบ้านๆ Net tot 3bb true 590บาท 7Mb

แล้ว ลงทุน ซื้อ 54GL กะ Mikrotik 750 (15xx-17xx) เอา 54GL รับ True Wifi หรือ 3BB Hotspot ในกรณีที่มีนะ

จะคุ้มค่ามาก

ส่วนตัวผม tot 6mb (มาเต็มไม่มีหลุด เพราะด่ามันบ่อย) ตอนนี้กำลังรอ True Wifi ตั้งเสา ใกล้ๆบ้าน ไม่น่าจะเกิน 1 เดือน บ้าน***งจากเสา 50 เมตร น่าจะได้เต็มอยู่ เพราะTrue เพิ่งมาทำการตลาดแถวบ้าน

และแถวบ้านผม เขาก็นิยม tot ไม่นิยมทรู ไอ้เราก็เช่า 8m Wifi ให้54GL รับมา DHCP ต่อไปให้ Mikrotik 750 ทำโหลดบาลั้นซะ 6+8= 14(ค่าบริการ 590+100+) 14M 700 สบายแฮ

Comment

ถ้าโชคดี อาจจะ จับ 8M Wifi สัก 2ip ลงทุน 54GL สัก2 ตัวรับ มา 6+8+8 = 22Mb ในราคา 590+100+100 +vat7%

Comment

ช่วงนี้ tot fiber2u เน่ามาก youtube+facebook อืดมากๆ ส่วน modem ที่แถมจากห่วยมากแฮ้งค์ตลอด ติดได้ 2 วันต้องสั่ง Mikrotik มาใช้
        ติดมาเกือบจะครบปีละล่มหรือหลุดประมาณ 2-3 รอบ เล่นเกมส์ออนไลน์บางเกมส์จะแลคกว่าชาวบ้านเขา แต่ชอบตรงที่มันไม่ล่มหรือหลุดบ่อยๆแบบที่ใช้ adsl จนเอือม

Comment

Mikrotik ผมใช้ Adsl สายโทรศัพท์บ้านก็ยังนิ่งนะครับ

ผมบอกตรงๆว่า TOT เนี่ย มันโคตรๆจะเลือก Router เลยครับ

lingsys 54GL กะ Mikrotik ใช้กับ TOT ไ่ม่มีงอแง ครับ คอนเฟริม +Thomson 536v6 Brigemode อีก สักนิด เทพๆ

Comment

แถวบ้านได้ all in one ยี่ห้อ huewei มาครับ
            แปลงสัญญาณ optic ในตัวเลย
            ไวเลสได้ด้วย 2 เสา

Comment

ผมได้ยี่ห้อไรไม่รู้ มันขึ้น Forth

Comment

รุ่นนี้รึป่าวครับ

จากคุณ Kulniti S. http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=15746.0

Comment

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบ

Comment

Originally posted by kkpnova View Post
                    ช่วยตอบให้ครับ พอดีเพิ่งติดให้สำนักงานไป

Fiber2U ของ TOT มันจะเข้าไปแทนที่สายโทรศัพท์ คือเป็น สาย Fiber Optic และมี Modem All in one แถมมาให้ท่านจาก Tot

ถ้าเป็นแบบปกติ แบบ all in one ก็จะมีช่องเสียบ สายRJ11 (สายโทรศัพท์) 1ช่อง และ จะมีเสาไวเลส กระจายสัญญาณ และอาจจะแถมport Lan 1-4 หรือไม่มี ก็แล้วแต่รุ่น ของRouter ที่แถมมา

แต่ถ้า Fiber ของ Tot จะเหมือนกับทางด้านบน คือจะมี Port RJ 45 ( สายlan 1-4) มีเสาไวเลส และมีช่องสำหรับ เสียบ สายFiber Optic จำนวน 2 รู แต่จะไม่มี RJ11 ช่องเสียบสายโทรศัพท์
                    นี่คือหลักๆ ที่สำนักงานของผมติดนะครับ

ขอแนะนำ อย่าติดเลยครับ Fiber 2U ห่วยแตกมากๆ ผมขอไป 20/1 มาไม่เคยเต็ม 10-15 m ตลอด ทั้งๆ ที่อยู่ใกล้สำนักงานใหญ่แค่ 500-700 เมตร เอง

Internet Fiber 2U หลังจากติดตั้งมา 5 วัน บอกตรงๆเลยครับ หลุดทุกวัน หลุดแบบไม่จ่าย IP Wan มาให้ ต้องโทรไปด่าทุกเช้า ถึงจะReset Dslam ส่งIP มาให้ใหม่ ด่าจนเบื่อละ

ถ้ามีเจ้าอื่นแนะนำเจ้าอื่นดีกว่าครับ บอกตรงๆ ถ้าใช้ Homeuse ผมว่า ไม่ต้องถึงกับFiber หลอกครับ แค่ใช้packageบ้านๆ Net tot 3bb true 590บาท 7Mb

แล้ว ลงทุน ซื้อ 54GL กะ Mikrotik 750 (15xx-17xx) เอา 54GL รับ True Wifi หรือ 3BB Hotspot ในกรณีที่มีนะ

จะคุ้มค่ามาก

ส่วนตัวผม tot 6mb (มาเต็มไม่มีหลุด เพราะด่ามันบ่อย) ตอนนี้กำลังรอ True Wifi ตั้งเสา ใกล้ๆบ้าน ไม่น่าจะเกิน 1 เดือน บ้าน***งจากเสา 50 เมตร น่าจะได้เต็มอยู่ เพราะTrue เพิ่งมาทำการตลาดแถวบ้าน

และแถวบ้านผม เขาก็นิยม tot ไม่นิยมทรู ไอ้เราก็เช่า 8m Wifi ให้54GL รับมา DHCP ต่อไปให้ Mikrotik 750 ทำโหลดบาลั้นซะ 6+8= 14(ค่าบริการ 590+100+) 14M 700 สบายแฮ
                    ขอบคุณครับ พูดมาซะเห็นภาพเลย

Comment

นอกเรื่องนะครับ ไม่ลองใช้ cat onnet บ้างเหรอครับ fiber เหมือนกัน

เป็น PPPoE แน่นอนครับ

ONU ผมได้แบบนี้มาครับ ภาพบนกับภาพล่างเหมือนกัน

Last edited by soravit; 30 May 2012, 18:57:51.

Comment

เหอะๆพื้นที่ผมไม่ได้ครับ แล้วรู้สึกว่าตัว on net ในระดับที่ไม่ใช่ gold ออกนอกจะอืดไม่รู้ จริงเท็จแค่ไหน

Comment

ออกนอกไม่น่าเกลียดจนถึงขั้นรับไม่ได้ ถ้าเล่นเครื่องเดียว แต่ภายในยอมรับว่าแรง

Comment

กำ ผมเน้นออกนอกซะด้วยซิ เล่น Seal USA ^-^ Server Inter

Comment

3bbpremier ก็โอนะ ^^

Comment

Working...
                              X