Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะกล่อง Review S41-M60 ครับ โหลด นิดนึง (คอมน่ะครับไม่ใช่ปืนกล)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แกะกล่อง Review S41-M60 ครับ โหลด นิดนึง (คอมน่ะครับไม่ใช่ปืนกล)

สวัสดี พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกคน ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า เครื่องของผมนี้ซื้อมาเมื่อวันที่ 3 มิถุนา ซึ่งก้อนานแล้วตั้งใจจะทำกระทู้แต่ยังไม่ได้ทำซะทีก้อขอ ทำเลยละกัน

เครื่องนี้ผมไปซื้อมาที่พันทิพงามวงศ์วาน ซึ่งตอนแรกไปดูเครื่องมาที่พันทิพประตูน้ำ และจะไปซื้อที่ประตูน้ำ แต่...

(ขอบ่นนิดนึง ตั้งใจไปซื้อที่ประตูน้ำมาก ก่อนวันซื้อ 2 วันไปดู ถามราคามาก้อเท่ากับใน โบรชัวร์ บวก vat แล้ว 38900 บวกของแถมอะโอเค 2 วันต่อมาจะไปซื้อตอน 5 โมงเย็น

ขับรถกำลังจะขึ้นทางด่วน ก้อเอะใจลองโทรไปถามดูดีกว่ามีของหรือเปล่า ทีนี้งานเข้าเลย พนักงานพูดจา .... จริงๆ แต่ไม่ได้หยาบคายนะ ผมถามว่า M60 มีของมั้ยจะไปซื้อ พนักงานตอบโคดห้วน "ไม่มี" ผมก้อถามต่อแล้วจะมาเมื่อไหร่

รู้มั้ยพนักงานบอกผมว่าอะไร "ของเค้าเลิกผลิตแล้ว" ผมก้องง หาพี่มันพึ่งออกไม่ใช่หรอ เค้าก้อย้ำคำเดิมว่า "เลิกผลิตแล้ว" อ้าวงานเข้าสิ มันจะเลิกผลิตได้ไงฟะ ก้อเลยเอะใจขอเบอร์สาขาที่งามวงศ์วานละกัน

ตอนแรกพนักงานก้อจะวางสาย ต้องอ้อนวอนกว่าจะได้เบอร์ที่งามวงศ์วานมา พอพนักงานบอกเบอร์เสดแบบห้วนๆ ก้อวางสายใส่เลย ผมก้อเอาละโคดฉุนเลย เลี้ยวรถกลับแทบไม่ทัน สุดท้ายก้อได้ของมาที่สาขา งามวงศ์วาน บ่นไปเยอะนิดนึง ขออภัยทุกคนด้วยนะครับ)

เริ่มรีวิวดีกว่า

Specification Benq Joybook S41-L.M60

CPU: Intel Centrino processor technology Intel Core™2 Duo processor T8100 (64bit Dual Core 2.1GHz. FSB800MHz. 3MB L2Cache)

Chipset : Intel PM965

Chip Graphic : GeForce 8600M GS หน่วยความจำกราฟฟิค: 256MB VRAM (max. to 1024MB)

Memory : 2048MB DDRll-667 (max to 4.0GB) กรณีเพิ่มแรม 4GB หากเป็นระบบปฎิบัติการ 32bit อาจใช้งานได้เพียง 3~3.5GB เท่านั้น

Harddisk : 250 GB (5400RPM - SATA)

DVDdrive : 8X DVD Super-Multi (Support Double Layer) Optiarc AD7530B (ลอตในตำนาน)

Monitor : 14.1" UltraVivid widescreen WXGA(1280x800) การตอบสนองต่อจอภาพ: 16 ms (Benq เค้าว่าเร็วที่สุดในโลก)

Port I/O
    • USB 2.0 x4
    • HDMI output x1
    • FireWire (IEEE1394) x1
    • RJ-45 Ethernet port x1
    • RJ-11 Modem port x1
    • Microphone-in x1
    • Headphone-out x1
    • VGA/D-Sub port x1
    • DC-in for power supply x1
    • ExpressCard slot x1
    • Line in x1

Batterie : 6-cell Lithium-Ion Battery, 52Whr (4800mAh) การใช้งานแบตเตอรี่: 2 hrs 45 min (ใช้จริง ไม่ถึง 2 ชั่วโมง ปรับจอมืดแล้วนะ ให้ตายเถอะ)

Network : Modem 56K/V.92 modem LAN 10/100/1000 Ethernet
    Intel WLAN 4965 AGN Bluetooth Rev. 2.0/ EDR (รองรับWireless b/g/n)

Sound : Built-in microphone x1
    Speaker 2x 1.5W
    (1) Sound Blaster Pro Compatible
    (2) HD Audio
    (3) Noise Suppression & Echo Cancellation supported
    (4) SRS TruSurround XT

Size&Weight : 337 x 248 x 26.6 (front) ~ 38.7 (rear) mm - 2.05kg (ไม่รวมแบตเตอรี่)

Warranty : 1 ปี Benq ต่อประกันเพิ่มได้

Price : 37900 + vat 1000 =38900 บาท

ของที่แถม ณ วันที่ 3 มิถุนายน : 1. BenQ Wireless Mouse (ใช้ดีนะครับ)
    2. กระเป๋า BenQ-Targus
    3. Soft case
    4. Screen Guard
    5. เมาส์ ก๊องแก๊ง 1 อัน

รูปลักษณ์ภายนอก ดูไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ แต่ขอลงรูปไว้เผื่อคนที่ตัดสินใจจะซื้อนะครับ

ตั้งแต่ในกล่อง M60 จริงๆนะ

เปิดฝามาก้อเจอพระเอกนอนรออยู่

ยังอยู่ในถุงขนม

ของในกล่อง ก้อมี แผ่น Driver + Application แบตเตอรี่ คู่มือ

รายการของที่ได้มาทั้งหมด (เม้าส์ Benq ไปแย่งคนอื่นมาด้วยเพราะจริงๆต้องรอไปรษณีย์แต่มีของคนอื่นยังไม่ได้มารับก้อขอซะเลย)

ลายกราฟฟิกวงกลมที่ตัว Notebook ใส่มาแล้วดูหะรูหะรามาก (แต่ชอบของ S42 เหมือนกันนะ อันนั้น ลายดอกไม้)

ด้านข้างเครื่องขวา Usb 2 ช่อง , DVD Drive , ที่เสียบสายชาร์ต

ด้านข้างเครื่องซ้าย มี Card reader 5 in 1 , สวิทช์ Wifi,Bluetooth , USB อีก2ช่อง , ช่องสายโทรศัพท์ , ช่องสายแลน , ช่อง Firewire , ช่อง HDMI , ช่อง VGA

เปิดฝามาแล้วก้อเป็นแบบนี้ (สติกเกอร์ที่เห็นตอนนี้ผมลอกไปเรียบร้อยแล้วดูหรูขึ้นมาอีกนิดนึง)

ทีนี้มาเช็ค spec นิดนึง

Intel Core™2 Duo processor T8100 45nm (64bit Dual Core 2.1GHz. FSB800MHz. 3MB L2Cache)
    การ์ดจอ Nvidia Geforce 8600m GS 256mb
    Ram 2 gb 667 ของ Hyundai 1ตัว เดิมๆ

************ถ้ารูปเปิดไม่ค่อยขึ้นต้องขออภัยนะครับ รบกวนกด Show Picture หน่อยนะครับ************

เทส การ์ดจอ ครับ

ซื้อมาก้อเพราะ 8600M GS ต้องลองสมรรถภาพกันหน่อย อันนี้ ผมลองเทส Driver การ์ดจอ แต่ละตัว นะครับ

Driver 169.04

Driver 169.09

Driver 169.21

Driver 174.60

Driver 175.16

Driver 175.70

แปลกแต่จริง ผมใช้ 176.40 ลองดูผลเทสนะครับ ใน aquamark คะแนนห่วยที่สุด แต่ใน DMC 4 ผลกลับดีที่สุด
    ผมลองหาข้อมูลดูก้อมีแต่คนบอกว่า 169.04 ดีที่สุด แต่พอผมลองลงดูก้อไม่รู้จะลง driver ของตัวไหนให้มันดี เพราะมันไม่มีของ 8600m GS เลย ขอคำแนะนำด้วยนะครับว่าต้องลงยังงัย
    .
    .
    .
    .
    ผลสรุปหลังจากที่ลองเล่นมาครึ่งเดือน

ไม่รู้สึกเสียดายเงินนะครับ คุ้มค่าดี สำหรับผมที่ต้องเดินทางระหว่างบ้าน office ที่สำคัญคือบ้านโทรศัพท์ยังไม่เข้า มีเน็ทแค่ที่ทำงาน และต้องการใช้คอมแค่เครื่องเดียวใช้งาน ซึ่งถ้าซื้อ pc 2 เครื่อง ที่บ้าน และ ที่ทำงาน คงยุ่งยาก

การเล่นเกม : สำหรับผมซึ่งเป็นคนเล่นเกมส์ด้วย ผมได้ทดลองเกมส์ดังต่อไปนี้
    1. Crysis อยากเล่นมาก แต่พบว่า เกมส์นี้มันนรกมากๆ ปรับ ได้แค่ Low ก้อเต็มสูบแล้วครับ
    2. Company of Heroes ปรับ Max สุดๆ เล่นสบาย ภาพสวย
    3. Need for Speed Pro Street ปรับ ตัวรถ High แต่ปรับรอบข้าง medium ลื่นปรื้ด ภาพสวย
    4.Oblivian เกมส์เก่าหน่อยแต่ปรับสุดก้อเล่นสนุกภาพสวย
    5.Gear of War เกมส์โหดโคดมัน ปรับสุดเล่นสบายบรื๋อ
    6. เกมส์ยิงไข่ ปรับสุด เอ๊ยไม่ใช่ Lost Planet ครับ เกมส์นี้ผมเล่นไม่ได้เลยไม่รู้เป็นอะไร กระตุกสุดๆ อยากเล่นมากใครรู้วิธีช่วยทีครับ

การใช้งาน : ผมเป็นคนที่ใช้งานแบบเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกันมาก ทั้ง Net เป็น10 tab Word Excel ฟังเพลง ดูรูป acdsee ตกแต่งรูป photoshop สร้างรูป Illust เปิด folderอีกมากมาย ผมลองเปิดพร้อมกันมาแล้ว ก้อไม่มีอาการหน่วงเลย (แต่ลอง Photoshop 100 layer ก้อเซฟนานเหมือนกัน)

ด้านภาพ : ไม่รู้ว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมมั่ง ว่าเล่นเกม 3d ภาพจะชัดมาก ปรับที่ 1280x800 แต่ พอดู DVD หนังในเครื่องรู้สึกภาพมันมัวๆ มากเลย มีใครรู้วิธีแก้มั่ง
    แล้วก้อ ต้องปรับองศาจอให้พอดีกับสายตานะครับ ไม่งั้น จะมองภาพมืด มาก หรือสว่างมาก และด้วยความเป็นจอกระจก แสงสะท้อนจะเยอะ

เสียง : เปิดเพลงฟังจากเครื่องก้อ เสียงดีนะ อาจมีแตกในบางเพลง แต่ถ้าดูหนังนี่ขอบอกว่าอย่าเด็ดขาด ควรต่อลำโพงดีที่สุดเพราะ เวลาในบทพูดเบาๆเนี่ย คุณต้องยกโนตบุ๊กมาแนบหูเลยที่เดียว

วัสดุตัวเครื่อง : ทำได้ดีทีเดียว ฝาพับแบบไม่มีตัวล๊อก และมียางรองขอบจอ ทำให้ไม่เป็นรอย วัสดูมิเนียม ดูหรูหรา เสียแต่ตรงคีย์บอร์ดด้านขวานี่จะกดแล้วมีเหมือนเสียงสปริงเด้งอันนี้ ขอติ หน่อย และ touchpad ที่ดูดีมีชาติตระกูลมาก แต่ถ้าใช้ทุกวัน มีหวัง นิ้วสากก่อนแหงๆ เพราะมันแข็งมากก

เรื่องการพกพา : ถือสบาย น้ำหนัก ประมาณ 2 โลครึ่ง ไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไหร่ซึ่งกระเป๋า Benq ถือแล้วนุ่มมือมาก แต่จะเกะกะตรงสายชาร์ตแค่นั้นแหละ ซึ่งทำให้ผมใส่เอกสารได้น้อยมาก

ปัญหาการ Standby : อันนี้ไม่รู้เป็นทุกเครื่องหรือเปล่า แต่ถ้าเมื่อไหร่คุณกด Standby มัน โดยสั่งหรือพับฝามันเมื่อไหร่ พอ เปิดขึ้นมาใหม่นี่เหมือนเครื่องพิการ เลยครับ ทำอะไรไม่ได้กระตุกที่สุด อันนี้ก้อยังไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง

ปัญหา DVD Drive : เริ่มออกอาการหน่อยแล้วครับ อ่านแผ่นดังแครกบางแผ่น ไรท์แผ่นได้แต่ออกมาเป็นวงดาวเสาร์เลย ไรท์ VCD ออกมา กระตุก เสียงไม่ตรง ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง

ปัญหาความร้อน : ถ้าไม่ใช้พัดลมจะร้อนมากตรงช่วง ใต้ลำโพงด้านซ้าย ควรหาซื้อ Coolling pad จำเป็นมากๆ ผมใช้อันที่เป็นพัดลมตัวเดียวแต่โคดใหญ่ครับ หายร้อนเลยครับแถมเท่ด้วย

รูปครับ ที่ไปซื้อมี 3 สี ครับ ใส , ฟ้า , ดำ

เมื่อวางแล้วก้อจะหล่อแบบนี้

สรุปแล้วแหล่มครับ สำหรับเครื่องนี้ กระเป๋าแห้งไปอีกนานเลย (ใครเล่น Gear of War แล้วเป็นแบบผมมั่ง คือ สร้าง Profile แล้ว เมาส์เลื่อนได้แค่ขึ้นลงในเกม ใครรู้วิธีบอกหน่อยน๊า)

วันนี้พอเท่านี้ก่อนครับ ที่นึกออกมีเท่านี้ ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมารายงานใหม่ครับผม

ขาดตกบกพร่องประการใดขออภัยด้วยครับ โนตบุ๊คเครื่องแรกของผม+การ รีวิว ครั้งแรกของผม

----------------------------------------------

31-7-51 Update นิดนึงครับ

หลังจากที่ผมลองเล่นลองใช้มาเกือบ 2 เดือนแล้ว เจ้า S41 M60 ตัวนี้ก้อยังสุขภาพดี แม้ผมจะใช้งานมันเยี่ยงทาสก้อตาม

เริ่มงานตั้งแต่ 9 โมงเช้า เปิดคอม พิมงาน เช็คเมล เล่นเน็ต ฟังเพลง ทำ Photoshop ทำ Illust เล่นเกมส์นิดหน่อย ยัน 6 โมงเย็น

จนถึงแบกกลับบ้านเปิดคอมต่อ ฟังเพลง เล่นเกม Crysis Cod4 เกมส์จับผิด สลับเพชร เปิดหนังดูบ้างเวลาอารมณ์เปลี่ยว^^

จนถึงตอนนี้ก้อยังไม่มีอาการ งอแงให้เห็นเลยครับ นับว่าอึดใช้ได้ แต่เมาส์ Benq ที่แถมมา ลายสกรีน Benq ลอกเรียบร้อยครับ

แต่หลังจากที่ผมได้เข้ามาศึกษาข้อมูลในเวบ OCZ แห่งนี้แล้ว ก้อได้ความรู้อีกเยอะเลย จาก เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เรื่องการ OC เลยเกิดอาการทำให้ต้องลองมั่ง

ผมใช้ Program Aquamark ในการเทสนะครับ เนื่องจากเวลามีน้อย

เริ่มจากรูปที่ 1 อันนี้ลองหัดลากดูมั่ว ๆ ไปหลังจากเพิ่งลองใช้ Rivatuner

รูปที่ 2 อันนี้เริ่มห้าว ลองลากแต่การ์ดจอไปสุดๆ เลย Core ได้เต็มที่ 600 Shader 1400 Mem 900 ปรากฏว่า ไม่เวิร์คครับ ภาพเริ่มเจ๊ง การ์ดจอรับม่ายหวาย

แต่หลังจากได้ลายแทงขุมทรัพย์จากพี่ทุเรียนแล้ว ผลออกมาเป็นอย่างนี้

รูปที่ 3 วิชาเริ่มเข้าที่ OC ไปแค่นิดเดียว แต่ OC CPU เพิ่มขึ้นมาเป็น 2.25

มันยังไม่สะใจเราแฮะลองลากเพิ่มจากสูตรเดิมดีกว่า ออกมาเป็นอย่างนี้

โฮะ โฮะ ได้ผล หัวเราะตามประสาคนไม่เคย ทีนี้เลยจับเทสกับเกมส์จริง ๆ บ้าง

เกมส์ที่เล่นคือ แน่นอนต้องเป็น Crysis อยู่แล้ววว จากที่เคยปรับได้แค่ Low ทุกอย่าง ตอนนี้ปรับได้ถึง Medium และสามารถปรับคุณภาพบางอย่าง ถึง High เลยทีเดียว

ส่วนอีกเกมส์นึงที่เล่นคือ Need For Speed Prostreet เกมส์นี้ไม่ต้อง OC ก้อเล่นได้ High แต่กระตุก แต่เมื่อเรา OC เรียบร้อยแล้ว ภาพสวยขึ้น โหลดเร็วขึ้น อย่างเห็นได้ชัด

ในครั้งนี้ก้อได้ลอง OC หลายๆ แบบ ทั้งการ์ดจอ และ CPU ต้องบอกว่าถ้า OC คู่กัน CPU ทำได้แค่ไม่ถึง 2.3 ก้อเดี้ยงซะแล้ว แต่ถ้า CPU เดี่ยว ๆ Ram เดิมๆ สามารถกดได้ถึง 2.8 เลยทีเดียว (อยากได้ Ram Bus 800 มาลองเหมือนกัน)

ส่วนเรื่องอุณหภูมิ CPU สำหรับตัวนี้ผมถือว่าดีน่ะครับ OC ไปเท่าไหร่ก้อขึ้นไม่เกิน 63 องศาเลย ส่วน HDD ก้อป้วนเปี้ยนอยู่ที่ 42 นิด ๆ

สรุปแล้ว มันดีครับ กว่าจะหาจุดที่ลงตัวได้ก้อจอฟ้าไปหลายรอบเหมือนกัน แต่มันก้อไม่มีอะไรน่ากลัวนะครับ สำหรับการ OC แต่ส่วนตัวถ้าไม่รีบจริง ๆ ก้อใช้เดิม ๆ ดีกว่าครับ ถนอมเครื่องให้อยู่กับเราไปนาน ๆ

ฐานข้อมูลครับ จากที่นี่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=121295

และที่นี่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=121255 และพี่ทุเรียนด้วยครับ

และขอความช่วยเหลือนิดนึงเนื่องจากเครื่องผมมองไม่เห็น อุณหภูมิการ์ดจอเลย ท่านใดเป็นอย่างผมบ้างครับ แล้วมีวิธีแก้มั้ย
    Last edited by absolute_kim; 31 Jul 2008, 16:10:58.

Comment

แจ่มมาก

Comment

อ่า ถ่ายรูปได้สวยงามครับ ยินดีตอนรับๆ

Comment

จะบอกอีกนิดนึงว่า เมาส์ Benq ใช้ดีจริงๆ นะ ผมเอาไปเล่นบนฟูกยังเล่นได้นะ

Comment

แวะมาชมเครื่องสวยๆ ภาพงามๆ นะครับ

ฮิตจิงๆ ขนาด M60 ยัง Rank D กะเค้าด้วยอ่ะ -*-'

Comment

มาแนะนำ driver 167.58 และ ver อื่นๆ for notebook ไม่ต้อง mod ผมใช้ 167.58 ครับ

http://www.laptopvideo2go.com/forum/...p?showforum=84

ลองเลือกใช้ดูครับ

Comment

ท่านจขกท.ใช้ Windows โมตัวไหนหรอครับ

ใช่ Dark Lite รึป่าวเอ่ย.. ^^

Comment

ตัวนี้ครับผม Window 2008 V3 ปกดำๆ มี เฮียบิล เกตต์ มาทักทายครับ

เอ ผมก้อพึ่งเห็นเหมือนกัน ว่าที่ปกมันเขียน 2008 แต่ในคอมมัน 2007 นี่หว่า
                  Attached Files

Comment

ไดรเวอร์ vga ผมลองเอามาจาก nb asus f8sn ลองไปสี่เกม colin dirt, cnc3, colin 2005, wc3 ไม่มีปัญหาทุกเกมครับ หึหึ

Comment

รีวิวได้ดีมากครับ ภาพสวยบรรยายดี รายละเอียดดี

Comment

ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ

Comment

วู๊ๆๆ ชอบครับชอบ ^^

ว่าเเต่ถาดราคาประมาณเท่าไหร่หรอ สวยดีๆ rpmเยอะไหมครับ

Comment

สวยดีครับ สเป็คแรงดี

Comment

M60 >> ไม่ใช่ปืนกล.. ผมถูกใจจริงๆ อิๆ

Comment

Working...
                              X