Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้เนท56kแล้วมีปัญหาเล็กน้อย แต่แก้ไม่เป็นช่วยตอบผมด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้เนท56kแล้วมีปัญหาเล็กน้อย แต่แก้ไม่เป็นช่วยตอบผมด้วย

ตอนconnectอยู่ ไปดูที่Status ที่กรอบ Activity จะมีerrorทางด้านReceivedเพิ่มขึ้นตลอดเลยทำให้โหลดอะไรไม่ค่อยได้เลย ต้องแก้ยังไงครับ และบางทีSpeed จะบอกว่า115kทั้งที่ใช้Modem 56k เนี่ยงงจริงๆ

ลองตรวจสอบสายโทรศัพท์ดูครับ ว่าชำรุดตรงไหนรึเปล่า ?

Comment

ปัญหานี้คงต้องไล่ไปตั้งแต่ โมเด็มยันสายโทรศัพท์เลย ล่ะครับอย่างเช่น เสียบสายเข้าโมเด็มถูกช่องหรือเปล่า ถ้าสายไม่ได้ต่อเข้าโทรศัพท์ก่อนให้เสียบที่ช่อง Line นะครับ ถ้าเสียบถูกหมดก็ดูด้วยว่าสายขาดตรงไหน จุดเชื่อมต่อดีหรือไม่ อย่างนี้เป็นต้น บางทีมันมีสัญญาณรบกวนเข้ามาด้วย มันเลยมี error ของข้อมูลขาเข้าเยอะ

Comment

ผมเคยอ่านเจอความคิดเห็นบางแห่ง
        เขาตอบเรื่องตัวเลขความเร็ว 115.2 Kbps ไว้ว่า

ถ้าลง driver โมเด็มไม่ถูกรุ่น ไม่ตรงรุ่น หรือ ตัว driver เองมีปัญหาไม่สมบรูณ์
        มันจะแสดงความเร็วการเชื่อมต่อระหว่าง
        Computer To Modem แทนนะครับ

ซึ่งความเร็วในการเชื่อมต่อที่เราต้องการรู้ คือ
        Modem To Modem ครับ

อีกอย่างเขาว่ามันมีคำสั่งบังคับ เขียนว่าอะไรผมจำไม่ได้แล้ว
        กำหนดให้แสดงความเร็วในการเชื่อมต่อเป็น Computer To Modem
        ถ้า driver คุณลงถูกรุ่น , ตัว driver ไม่ได้มีปัญหา
        เราแค่ไปลบคำสั่งนั้นออกไป มันจะแสดงความเร็วการเชื่อมต่อ
        Modem To Modem ตามปกตินะครับ
        แต่ผมไม่รู้นะซิว่า ต้องเขาไปลบตรงไหน คำสั่งอะไรบ้าง
        จำได้คราวๆ ว่า เกี่ยวข้องกับเรื่อง AT COMMAND, Extra Setting ,Extra String ครับ
        -------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        เรื่อง มี error ทางด้าน Received เพิ่มขึ้นตลอด
        เมื่อก่อนผมใช้โมเด็ม 56K ติดตั้งภายนอก
        ผ่าน Serial Port หรือ เรียกว่า พอร์ทอนุกรม
        เขาว่า โมเด็มพวกนี้จะมีหน่วยประมวลเฉพาะทางในระดับ Hardware ทำหน้าที่หลายอย่าง เช่น
        - บีบอัดข้อมูลก่อนที่จะส่งออกไป
        - คลายข้อมูลที่รับเข้ามา
        - แก้ไขบิตข้อมูลที่รับมา เมื่อบิตข้อมูลมีความผิดพลาด ( Error ตรงนี้อ่ะครับ เกี่ยวข้องกับที่คุณถาม )
        ถ้าแก้ไขได้ แก้ไขทัน ก็ไม่ต้องร้องขอส่งข้อมูลกลุ่มนี้มาใหม่ มีผลทำให้การรับส่งข้อมูลเร็วขึ้น
        Error Detection,Error Correction
        http://cptd.chandra.ac.th/selfstud/i...ub%20vol17.htm
        --------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        โมเด็มภายนอก แบบต่อผ่าน Serial Port หรือ พอร์ทอนุกรม
        จะมีหน่วยประมวลเฉพาะทางในระดับ Hardware
        ไม่พึ่งพา CPU หรือ พึ่งพา CPU น้อยกว่า
        ซึ่งสามารถกำหนดได้ว่า จะให้ Hardware ในโมเด็มเป็นตัวจัดการเรื่อง Error Detection,Error Correction
        หรือ Software เป็นตัวจัดการ ( ใช้ CPU มาจำลองการทำงานตรงนี้ แทน ตัวประมวลผลในโมเด็ม )
        ผมเคยกำหนดลองเป็น Software เป็นตัวจัดการ
        ได้ค่า Error แบบคุณเยอะแยะเลย
        พอแก้กลับ มาเป็นแบบ ให้ Hardware ในโมเด็มเป็นตัวจัดการ แล้วต่อใหม่
        Error ตรงค่ารับมักจะเป็นศูนย์ตลอดครับ
        สมัยนั้นที่ใช้กับโมเด็ม 56K , เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่เร็วมากนัก แค่รุ่น AMD K6-2 450 MHz กับ Intel Pentium 133 MHz
        --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        โมเด็มภายในบางรุ่น ราคาถูก เป็น Software Modem ครับ
        ตัดตัวประมวลผลออกไปหมดเลย
        ใช้ Software คือ ตัว Driver และ พลัง CPU ล้วนๆ มาจำลองการทำงาน
        ทำหน้าที่แทนตัวประมวลเฉพาะทางที่ถูกตัดออกไปครับ
        ซึ่งมีคนให้ความคิดเห็นว่า ไม่จำเป็นต้องซื้อ โมเด็มภายนอก แบบต่อผ่าน Serial Port แพงๆ อีกแล้ว
        เพราะ CPU ในปัจจุบันเร็วมากๆ ทำหน้าที่นี้ได้อยู่แล้ว
        แต่บางคนบอกว่า CPU เร็วก็จริง แต่ไม่ได้ว่างงานตลอดเวลา เช่น
        ฟังเพลง MP3 ไปพร้อมกับเล่น Internet แล้วสายหลุด
        เล่นเกม Online แล้วสายหลุด
        -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        ใครรู้เรื่องโมเด็ม 56 เค บ้าง คือผมสงสัยมานาน แล้ว
        http://www.adslthailand.com/forum/vi...asc&highlight=
        ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        ขอถามว่า เจ้าของกระทู้ใช้โมเด็มแบบไหน ติดตั้งภายนอก หรือ ติดตั้งภายใน
        รุ่นและยี่ห้ออะไร
        CPU รุ่นอะไร ความเร็วเท่าไรครับ
        ตอนใช้งานกับโมเด็ม เปิดโปรแกรมอะไรใช้งานบ้างครับ
        ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        แล้วก็เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ นะครับ
        ถ้าขั้วต่อต่างของสายโทรศัพท์ มีคราบสนิมออกไซด์ ก็มีผลทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ครับ
        สายโทรศัพท์นอกบ้าน ถ้าเก่ามากๆ แบบบ้านผม เขาว่าเจ้าของเดิมใช้มาแล้ว 30-40 ปี
        ก็ขอให้เจ้าหน้าที่เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ ของผมใช้เบอร์ของ TOT เจ้าหน้าที่จะมาดูให้แล้วเปลี่ยนฟรีครับ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นครับ
        กรณีของผมโทรแจ้งไปตอน 10 โมงเช้า ตอนเที่ยงเขาก็มาดูให้เลยครับ
        ใช้เวลาเปลี่ยนเสร็จประมาณ 15 นาทีเองนะ

Comment

Working...
        X