Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆ HDD External ก้ไม่อ่าน ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆ HDD External ก้ไม่อ่าน ช่วยหน่อยครับ

ผมใช้ Harddisk Notebook ของSeagate เป็นIDE
    ตอนแรกมันก็ดีๆอยู่ ยังใช้งานได้
    ปกติผมเสียบทิ้งไว้กับคอม อยู่ดีๆ ผมเพิ่งมาสังเกตว่า มันไม่อ่าน คอมก็ไม่เจอ
    ไฟที่ตัวบล็อก เป็นสีแดง (ถ้ามันใช้ได้ มันจะเป็นสีเขียว) ตัวฮาดดิสก็ไม่หมุน

ไม่รู้มันเป็นอะไรนะครับ ใครรู้บอกหน่อยครับ มันเป็นที่บล็อก หรือเป็นที่HDD

ถามอีกหน่อยครับ ว่า ถ้าHDD ไม่เสีย แล้วผมถอดออกมาจากบล็อกแล้วเสียบตรงกับ คอมมันเจอไหมครับ เพราะมันเป็นHDD ของnotebook

จั้มตรงได้ครับ ไปซื้อตัวแปลงมา อันละ 100 มั้ง

Comment

ผมก็เป็น ต้องถอด usb ออกก่อน แล้วเสียบใหม่ถึงจะเห็น เป็นแบบนี้ตลอดทำ ใจ ไม่งั้นก็ซื้อ กล่องใหม่ หายแน่นอน คิคิ

Comment

ผมถอดตัวHDDออกมาจากบล็อก แล้วเสียบใหม่ก็ไม่หาย
        ถ้าบล็อกพังก็ไม่เท่าไร แต่ไม่อยากให้HDDพังเลย

Comment

Working...
        X