Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกวิธีการทำระบบ LAN ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกวิธีการทำระบบ LAN ทีคับ

คือผมมีคอมอยู๋ 2 เครื่อง แล้วใช้ NET ของ TOT แล้วผมก็ไปซื้อ Hub 5 ช่องมา
    มาต่อเอา Router TOT ต่อไปยัง Hub แล้วก็เอาสายต่อไปเข้าเครื่องทั้ง 2 เครื่อง เล่นเน๊ตได้คับ
    แต่ LAN กานไม่ได้ จะแชร์ไฟล์นี้ไม่ได้คับไม่เจอกัน จะ LAN Dota ยังไม่้ได้เลย ทำไงให้เจอกานอะคับ เมื่อคืนพยายามหาเองแต่ก็ทำไม่ได้ วานผู้รู้ช่วยทีๆ ขอบคุณมากคับ

ลองเข้าไป config IP Address เอง
    เครื่อง 1
    Ip adress : 192.168.1.2
    Subnet Mask : 255.255.255.0
    Default Gateway : 192.168.1.1
    Preferred DNS Server : 192.168.1.1
    เครื่องที่ 2
    Ip adress : 192.168.1.3
    Subnet Mask : 255.255.255.0
    Default Gateway : 192.168.1.1
    Preferred DNS Server : 192.168.1.1

แล้วไปเปลี่ยนให้คอมทั้ง 2 อยู่ Workgroup เดียวกันด้วยลองดูนะไม่แน่ใจ

วิธี คลิ๊กขวาที่ My Computer >>>> เลือก Properties >>>> เลือก Computer Name >>>> Chang >>>> แล้วเปลี่ยนทั้ง 2 เครื่องให้เป็น Workgroup เดียวกัน

ปล. ปิด firewall ด้วย (มั้ง 555)

Comment

OK เดี่ยวลองทำดูนะ ขอบคุณที่มาตอบนะคับ ขอบใจมากได้ไม่ได้ ก็ต้องขอบคุณ

Comment

ได้ไหมเอ่ย รอดูผล.......

ว่างจัดไม่มีไรทำ เหอๆ

Comment

Originally posted by ebuzzz View Post
          ได้ไหมเอ่ย รอดูผล.......

ว่างจัดไม่มีไรทำ เหอๆ
          มีน้ำใจมากครับ ตามดูผลด้วย

Comment

จริงๆ ผมไม่ค่อยถนัดอธิบายชอบไปทำให้เลย แต่คิดว่าคงอยุ่ไกลกัน 5555 เราอยู่โคราช

Comment

ไม่ไกลเลยครับผมอยู่ ราชบุรี ใกล้ โคราช นิดเดียว *-* (เอาฮานะครับอย่าว่ากวน)

Comment

แวะมาดู

Comment

ทำไดด้แล้วคับ เจอกานแล้ว แต่ บางครั้งมันก็เข้า DOTA แล้วไม่เจอกาน แต่แชร์ไฟล์กันได้ ปกติ
                  ขอบใจเด้อๆๆๆๆ

Comment

ถ้าจะเล่น Dota แลนกัน ต้องเปิด ip loopback ก่อนไม่ใช่เหรอ

Comment

ทำได้แล้วๆๆๆๆ เป็นเพราะ Anti Virus นี้เอง ผมเปลี่ยน Anti Virus ใหม่เจอกานแล้วคร๊าฟฟฟฟ

Comment

เล่น ผ่านเนต เลย ไม่ต้องแลน หรอก

เดียวนี้หาคนซื้อ HUB มาใช้มีน้อยคน ส่วนมาเดียวนี้เข้า

ใช้ swit แล้ว

Comment

Working...
                        X