Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ให้ทีพัดลมตอนCPU100% ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ให้ทีพัดลมตอนCPU100% ครับ

เมนบอร์ด ASUSTek computer INC.puffer
    CPU Intel P.4 2.93ghz เครื่องยี่ห้อ HP ครับ
    คือว่า เวลาเล่นเกมอ่ะครับ CPU 100% พัดลมเมนบอร์ดจะพัดดังมากๆ เฉพาะ เวลา 100 นะครับ ไม่ 100 เงียบ ฉี่เลยเหมือนไม่ได้เปิดเครื่องอ่ะครับ แก้ไงดีมีโปรแกรมม่ะครับ แบบให้มันพัดคงที่ เบาๆๆไปเรื่อยๆ เพราะเหนที่ร้านเกมมันก็ 100% กันหมดอ่ะครับ แต่ทำไมไม่ดังเหมือนผมเลย ช่วยทีนะ อยากทราบไรเพิ่ม โฑสไว้ดูตลอด ด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ของผมก็เป็นคับ คือถ้าอุณหภูมิมันสูง บอร์ดก็จะสั่งให้พัดลมหมุนเร็วขึ้นคับ เป็นฟังก์ชั่นปกติ แล้วถ้าเป็น Sink เดิมของ CPU มันจะดัวคับเพราะมันระบายความร้อนไม่ดี
    วิธีแก้ปัญหาคับ...เปลี่ยน Slink CPU ใหม่คับ ถ้าไม่ได้คล๊อกไรมาก ก็หาดูที่เป็นของจีนเป็นทองแดงทั้งตัว เป็นครีบละเอียดๆหน่อย ผมไปซื้อมา 750 เอง เงียบด้วย เย็นใช้ได้เลย
    อีกวิธีถ้ามีตังค์ ก็ใช้ Sink ที่มีคุณภาพสูงหน่อย เช่น Ninja, Hyper6+ ค๊าบบบ

Comment

หรือว่าไปปรับที่ตัวBiosก็ได้คับ ถ้าีมีให้ปรับ

Comment

ใช้โปรแกรม Speedfan ครับ เซ็ตให้พัดลม CPU ทำงานซัก 90% ก็ได้ แล้วก็ตั้ง Auto fan speed ด้วยก็ได้ คือให้มันปรับรอบพัดลมอัตโนมัติตามอุณหภูมิ แต่เต็มที่ไม่เกิน 90% ของความเร็วรอบสูงสุด หรือจะลดเป็น 80 , 70 , 60 ก้ได้ แต่ดูอุณหภูมิตอนโหลด 100% ด้วยนะครับว่าไม่สูงจนเกินไป กรณีที่ลดการทำงานของพัดลม

Comment

ขอแบบมีรายละเอียด แนะแน่นอนหน่อยครับไม่เปนอ่ะ รำคานเสียง

Comment

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเครื่อง HP มีวอยด์ที่ฝาเคสหรือเปล่า

ถ้ามีวอยด์ที่ฝาเคสก็จบ ยุ่งเกี่ยวกับตัวพัดลมไม่ได้เลย
            ถ้าไม่มีวอยด์ที่ฝาเคส ก็เปิดฝาเคสออก จะช่วยให้อุณหภูมิในเคสลงลง ผลคืออุณหภูมิของซีพียูลดลง
            พัดลมหมุนช้าลง .. สุดท้ายคือเงียบกว่าเดิม

Comment

Working...
            X