Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีทำให้ Xp เห็น ram 4 Gb ไหมอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีทำให้ Xp เห็น ram 4 Gb ไหมอะครับ

แบบว่าๆ ไม่ค่อยอยากใช้ vista เท่าไรๆ

กลัวพวกโปรแกรมมันไม่ซับพอตเท่าไร

มีวิธีไหมครับหรือต้องไปใช้ vista อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

windows xp 64bit เลยครับ

Comment

ถึงใช้วิสต้า 32 บิต ก็เห็นไม่เต็มอยู่ดีอ่ะแหละครับ

เห็นมีหลายวิธี แต่ผมลองแล้ว ยังไม่เจอที่เวิ๊กจริงๆซักกะวิธีเลยอ่ะ

Comment

ไม่มี 32bit หมดสิทธิ์

Comment

ทนต่อไปครับ

Comment

คือผมอยากรู้ว่าถ้าในวินโดว์มันเห็นไม่ถึง 4 g แล้วเวลาใช้งานจริงมันใช้ได้เต็ม 4g รึป่าวคับ

Comment

มันใช้งานได้เท่าที่มันเห็นหละครับ

Comment

ขอบคุณคับ
                แล้ว vista 32bit เห็นสูงสุดกี่ g เหรอคับ

Comment

เท่ากับ XP 32 แหละครับ

Comment

Originally posted by raatasamut View Post
                    คือผมอยากรู้ว่าถ้าในวินโดว์มันเห็นไม่ถึง 4 g แล้วเวลาใช้งานจริงมันใช้ได้เต็ม 4g รึป่าวคับ
                    ใช้งานได้ เท่าที่ OS เห็นจริงครับ เกินนั้นก็คงต้องพึ่ง HDD ที่เป็น Virtual Memory ช่วยนะ
                    ใส่ 8GB XP/Vista 32bit เห็น 3GB ใช้งาน เกิน 3GB ไฟ HDD กระพริบแดงเลย ละ 555+

Comment

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ไร จะเอาไว้ทำเพลง กลัวโปรแกรมมันไม่ซับพอต หุๆ

Comment

แต่สงสัยคงจะได้ใช้ vista จริงๆ แหละๆ

Comment

อันนี้น่าจะพอตอบคำถามได้นะครับ

http://www.microsoft.com/whdc/system...AE/PAEdrv.mspx

สำหรับระบบ 32-bit นั้น สามารถอ้าง Memory ได้เต็มที่ที่ 4GB พอดีนะครับ

ท่านคำนวณจาก 2 ยกกำลัง 32 ครับ
                          โดยปกติแล้ว 2 ยกกำลัง 10 จะได้ 1024 ครับ
                          ดังนั้น 2 ยกกำลัง 32 จะได้เท่ากับ
                          2 ยกกำลัง 10 คุณกันสามครั้ง เท่ากับ 1GB พอดีครับ
                          (1024 x 1024 x1024)
                          แล้วเศษอีก 2 เอาไปคิด 2 ยกกำลัง 2 จะได้ 4 ครับ
                          คูณเข้าไปจะเป็น 4GB ครับ

หากใส่มากกว่านี้จะเกินความจริงแล้วครับ ซึ่งระบบ 32-bit ตามหลักการแล้วจะได้ 4GB ดังที่กล่าวครับ

ส่วนพวก Windows Server อันนั้นเค้ามีวิธีการของเค้าครับ
                          Last edited by OT; 16 Jan 2008, 23:02:49.

Comment

Originally posted by betabird View Post
                            แต่สงสัยคงจะได้ใช้ vista จริงๆ แหละๆ
                            อืม..ใส่ซัก 8G กำลังดี ^^
                            *ใส่ 8GB XP ก็เห็น 3.5GB อะ ^^"

Last edited by TWK.; 16 Jan 2008, 22:38:49.

Comment

Originally posted by OT View Post
                              อันนี้น่าจะพอตอบคำถามได้นะครับ

http://www.microsoft.com/whdc/system...AE/PAEdrv.mspx

สำหรับระบบ 32-bit นั้น สามารถอ้าง Memory ได้เต็มที่ที่ 4GB พอดีนะครับ

ท่านคำนวณจาก 2 ยกกำลัง 32 ครับ
                              โดยปกติแล้ว 2 ยกกำลัง 10 จะได้ 1024 ครับ
                              ดังนั้น 2 ยกกำลัง 32 จะได้เท่ากับ
                              2 ยกกำลัง 10 คุณกันสามครั้ง เท่ากับ 1GB พอดีครับ
                              (1024 x 1024 x1024)
                              แล้วเศษอีก 2 เอาไปคิด 2 ยกกำลัง 2 จะได้ 4 ครับ
                              คูณเข้าไปจะเป็น 4GB ครับ

หากใส่มากกว่านี้จะเกินความจริงแล้วครับ ซึ่งระบบ 32-bit ตามหลักการแล้วจะได้ 4GB ดังที่กล่าวครับ

ส่วนพวก Windows Server อันนั้นเค้ามีวิธีการของเค้าครับ
                              เต็ม 4gb นี้คือรวม memory ของกาดจอหรือื่นๆไปด้วยนะคับ วินโดวมันเลยเห็นเท่าที่หักลบจากกาดจอ+อื่นๆไปแล้วเท่านั้น เพราะฉะนั้นหมดสิทแก้คับ

ปล.เคยอ่านเจอมาอะ มั่วป่าวไม่รุ อิอิ

Comment

Working...
                              X