Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวกcpuที่เป็น64bit เราจะลงwin98ไม่ได้หรือครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวกcpuที่เป็น64bit เราจะลงwin98ไม่ได้หรือครับ

พอดีมีโปรแกรมบัญชีเก่าที่รันบน ดอส นะครับ ไม่แน่ใจว่ามันจะรันบน winxp ได้มั๊ย ช่วยแนะนำด้วยครับ

สมพร 2800+ ผมก็ลง 98 ME ได้นะ

อยู่ที่เมนบอดมากกว่าว่ามันทำไดเวอออกมาให้ป่าว

Comment

ขึ้นอยู๋กับชิพเซ็ต เช่น nf3ขึ้นไป และ 915 ขึ้นไป ลง98ไม่ได้

Comment

ส่วนมากเทคโนโลยีพัฒนาขึ้นนะผมว่า สิ่งที่คนใช้น้อยแล้ว น้อยคนที่คำนึงถึงรายละเอียดจุดนี้

Comment

CPU x86 32/64-bit สมัยนี้ลงไม่ได้เหรอ? ผมว่า คง เลือก Format ของ HDD ผิดมากกว่ามั้ง?

เอา FAT 32 ไปใช้กับ Win 98 SE น่าจะได้ครับ ส่วน XP DOS น่ะ คงต้อง EMU เอามั้ง?

อันนี้ต้องลองเอง อย่าเพิ่งมาเชื่อผมนะ มั่ว ครับ เพราะเพิ่งย้ายจาก Win ME ไป XP ได้ 4 สัปดาห์เอง

ที่สำคัญ ไม่มี RU, CU Writer ให้ลองง่ะ อยากรุเหมือนกัน

แต่ถ้าให้ตอบ ผมว่า ลูกครึ่ง 32/64-bit CPU อย่าง Athlon 64 ควรจะ Compatible กับ Windows 9x = 95/98/ME ครับ

(บน FAT นะ ไม่ใช่ NTFS อันนี้มันต้อง Newtechnology File System เท่านั้นง่ะ)

ส่วน Win3.11 ผมไม่ชัวร์นะ

Comment

เกิน 10 ปี มัน Free License แล้วก็ใช้ๆ มันไปครับ

Comment

รันของในDOSบนXP ต้องลองเอาคับ ตอนนี้ที่ผมลองก็มีหลายตัว ใช้ได้หมด แต่ก็ไม่กล้ายืนยันว่าใช้ได้ทุกโปรแกรม เพราะอาจมีเพี้ยนๆบ้างเล็กน้อย

ส่วนที่ว่า ตัวใหม่ๆลง98หรือMEไม่ได้ เพราะข้อจำกัดของบอร์ดกับชิพเซตคับ ในเวบผู้ผลิตจะมีบอกเตือนอยู่ แต่ไม่ได้บอกว่าทำไม

Comment

พวกชิพ intel 915 / nF3 ขึ้นไปลงได้ครับ แต่ลง driver ไม่ได้

Ati x200 ขึ้นไปก็เช่นกัน

ส่วน ชิพเวียนี่ ลงได้แน่ เพราะ มี driver

ไม่เกี่ยวกับว่า Cpu 64 bit เลย

ปล ถ้าอยากใช้ Dos แนะนำ DosBox

Comment

สรุปว่ามันขึ้นอยู่กับ ตัวชิปเซ็ต และdriver ของมันใช่มั๊ยครับ ยังไงเดี๋ยวผมจะลองดู ขอบคุณนะครับ

Comment

Working...
                  X