Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ ASUS แล้วกลัวบานพับจะหลวมเหรอ? ปัญหานี้จะหมดไปถ้าคุณ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ ASUS แล้วกลัวบานพับจะหลวมเหรอ? ปัญหานี้จะหมดไปถ้าคุณ...

=====================================================

อ้างอิงจากคู่มือ asus

การเปิด/ปิดจอ ให้ใช้นิ้วโป้งซ้ายกดปุ่ม push และใช้มือขวาจับตรงกลางจอ นิ้วโป้งอยู่ด้านใน อีกสี่นิ้วอยู่ด้านนอกดันจอขึ้นมาเล็กน้อย

แล้วใช้มือสองมือจับด้านซ้ายบนและขวาบนของจอ โดยนิ้วโป้งอยู่ด้านใน และอีก 4 นิ้วอยู่ด้านนอก โดยไม่ให้นิ้วทั้ง 5 เข้ามาในเขตจอแสดงภาพ แล้วยกขึ้นไป

ตอนปิดก็เหมือนกัน แต่ทำกลับกัน โดย ใช้สองมือจับแล้วพับลงมาให้เกือบถึงที่ lock แล้วใช้นิ้วเดียวกดตรงกลางให้ lock พอดี

ในคู่มือบอกว่า "Slowly tilt the display panel forward or back ward to a comfortable viewing angel" >> ให้ทำช้า ๆ

สรุป... ผมว่าทำยังไงก็ได้ใช้บานพับทั้ง 2 ซึ่งเป็นจุดหมุนได้รับแรงที่น้อยที่สุด และ เป็นแรงที่เท่ากัน และทำช้า ๆ

======================================================

ผมคิดเองนะครับว่าน่าจะช่วยลดปัญหานี้ได้ ในวัน หนึ่ง ๆ คุณคงพับ notebook ไม่กี่ครั้งหลอกครับ ถ้าจะเสียเวลาทำเรื่องละเอียดอ่อนแบบนี้นิดนึงเพื่อลดปัญหาบานพับหลวมผมว่าน่าจะคุ้มนะครับ

ผมได้ซื้อ a8jr มาในงาน commart ครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็ได้อ่านกระทู้ใน pantip และที่อื่น ๆ มา
    และได้ข้อมูลที่แน่ชัดมาว่า มีโอกาสเกิดอาการจอหลวมได้แน่ ๆ แต่กระนั้นผมก็ยังเลือก asus ครับ

ผมคิดว่ามันเป็นข้อเสียข้อเดียวของ asus ล่ะครับ เมื่อเทียบกับข้อได้เปรียบอื่น ๆ

บางทีถนอมขนาดนี้แล้วมันยังหลวมอีกคงต้องทำใจล่ะครับ

เพราะคนปกติจะปิดจอหรือเปิดจอตามความพอใจของตนเอง โดยจุดที่คนส่วนใหญ่จะจับมากเป็นพิเศษคือ ตรงกลางแล้วเอียงไปทางขวา ทำให้บานพับสองด้านได้รับแรงที่ไม่เท่ากัน

ปล..... แล้วคุณล่ะ กำลังเปิด/ปิดจอแบบที่มีโอกาสเสี่ยงให้บานพับหลวมรึเปล่า

อืม... มันได้ผลจริงนะ..

Comment

เห็นด้วยครับ....ผมก็ทำอยู่....
      A8Jr เหมือนกันเลย...

Comment

55+ จะมีสักกี่คนนั้งปราณีตพับหน้าจอ notebook อิอิ
        เเต่อย่างว่าเเหละ Asus ของเขาเเจ่มจิง ของเสียข้อเดียวอภัยได้
        ตามคำที่ว่า ไม่มีอะไรสมบูรณ์เเบบที่สุด

Comment

...
          Last edited by noteputer; 29 Mar 2007, 23:13:52.

Comment

...

Comment

Working...
            X