Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเก่าอัพแต่การ์ดจอ มันจะช่วยให้เล่นเกมดีขึ้นไหมรบกวนผู้รู้มาแนะนำในการตัดสินใจซ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเก่าอัพแต่การ์ดจอ มันจะช่วยให้เล่นเกมดีขึ้นไหมรบกวนผู้รู้มาแนะนำในการตัดสินใจซ

เครื่องผม
    cpu althon 3000+ @2.5
    m/b a8n5x
    ram corsair 2.5-3-3-8 512*2 bus400
    vga X1550
    Hdd Seagate sata 250gb
    dvd rw lite on
    power ติดมากะเคส G-view
    จุดประสงค์อยากเล่นเกมใหม่ๆสวย+ลื่นไม่ต้องถึงกับหัวแตกเอาไม่กระตุกพอ
    เลยจะอัพการ์ดจอใหม่ เป็น HD4850
    แล้วเปลี่ยน Power suply เป็นของ Tagan Bz-series 600 วัตต์
    โหลดนานรอไหวแต่เล่นกระตุกรับไม่ได้ อยากได้เอฟเฟคครบๆมั่งปรับต่ำตลอด- -*
    แบบว่างบน้อยหมื่น+-3พัน กะว่าเก็บตังรอ i7 แล้วค่อยเปลี่ยน mainboard+cpu+ram ตามทีหลังแบบนี้จะเวิร์คไหมครับ
    รบกวนผู้มีความรู้ชี้แนะด้วยครับถึงผลดีและผลเสีย
    ปล.ท่านใดมีอะไรแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็จะดีมากครับว่าเผื่อไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจที่ดีและคุ้มค่าที่สุด เพราะผมยังไม่ได้ตัดสินใจ
    ลืมบอกว่าเล่นบนจอ CRT ความละเอียด 1280*1024

ดีๆ

Comment

ความเห็นส่วนตัว เปลี่ยนจอก่อนดีกว่ามั้งครับ จอ CRT ใช้งานนานๆสงสารนัยน์ตา
      พอดีตาของคนเราไม่มีอะหลั่ยเปลี่ยนซะด้วย
      ไม่แน่ใจว่าการ์ดจอคุณเป็น AGPหรือเปล่า ถ้าใช้ ไม่คุ้มเป็นอย่างมาก
      เอาแค่เป็น 5200+ on board แรมจะ 2 กิ๊ก ลงทุนไม่ถึง หมื่นบาท
      ทิ้งของเก่าคุณอยู่ท้ายซอย เอาเงินที่ขายของเก่า+เงินที่เหลือซื้อ จอ LCD ใหม่ๆได้อีกตัว

ปล.ผมมีอีกเครื่อง ต่ำกว่าคุณแค่ 2500 การ์ดจอ 6800GTS ก็สามารถเล่นเกมส์ได้
      เพียงแต่บางเกมส์ก็ลดรายละเอียดลงหน่อย
      ผมว่าคุณลองเล่นดูก่อนดีกว่าครับ ไม่โลภมากเกินไปยังพอไหวน่า ถ้าเป็นผมเปลี่ยนจอใหม่
      เพราะเปลี่ยนเครื่องคราวหน้า จอเราก้ไม่ต้องเปลี่ยน

Comment

เพิ่มเติมถ้าอยากสุดๆคงต้อง"โละ" และคอมฯเป็นอะไรที่จะใช้ค่อยซื้อ ถ้าไม่ใช้ก็ไม่ต้องซื้อ
        เพราะถ้าจะคอยรุ่นใหม่ก็คอยไปไม่มีวันจบ เอาง่ายแค่ 2หัวออกมายังไม่เท่าไร มี 4 หัวแระ
        4 หัวออกมาเมื่อกี้ จะเปลี่ยนรุ่นใหม่อักแล้ว

Comment

สลอตการ์ดจอผมเป็น PCI express ครับ ดันๆขอความเห็นหลายๆแบบหน่อยครับ

Comment

แล้วถ้าตอนนี้ผมมีงบ2หมื่น+-3พัน
            ผมจะประกอบใหม่อีกเครื่องเลยจะได้มีคอม2เครื่อง
            หรือ อัพของเก่าจะได้ประหยัดตังค่า case + hd + dvdrw
            แล้วเอาตังไปเล่น cpu + m/b + vga + ram + psu โหดๆดีกว่าไหมครับ
            สเปคไหนก็ช่วยแนะนำมาทีครับ
            ปล.แบบว่ากำลังหัดคล็อคอยากโหดกับเค้ามั่งแต่ก็ลังเลว่าตังขนาดนี้มันได้คอมพอใช้อีกเครื่องเลย
            Last edited by alzheimiray; 25 Aug 2008, 00:21:08.

Comment

ดันๆ

Comment

althon 3000+ @2.5 ประมาน intel รุ่นไหนอะครับ

Comment

ไม่งั้นก็ขายพวก CPU+MB+RAM+VGA ทิ้ง
                  ลองไปโพสในห้องซื้อ-ขายดูก่อนก็ได้ให้คนที่
                  ดูลองตีราคาว่าประมาณเท่าไรแล้วเรารับได้ไหม
                  ถ้ารับได้ก็ขาย แล้วก็ไปซื้อคอมชุดใหม่เลย
                  พวก HD , DVD-RW ก็เก็บไปใช้กับเครื่องใหม่
                  ส่วนพาวเวอร์ที่มากับเครื่อง ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรองก็ได้

Comment

ถ้าปรับ อย่างนั้น มัน ก้ กระตุก เป็น ธรรมดา

Comment

บานปลายแน่นอนเพราะอาจต้องเปลี่ยนทุกตัวหรือทีละตัว เหมือนผม

Comment

Originally posted by alzheimiray View Post
                        แล้วถ้าตอนนี้ผมมีงบ2หมื่น+-3พัน
                        ผมจะประกอบใหม่อีกเครื่องเลยจะได้มีคอม2เครื่อง
                        หรือ อัพของเก่าจะได้ประหยัดตังค่า case + hd + dvdrw
                        แล้วเอาตังไปเล่น cpu + m/b + vga + ram + psu โหดๆดีกว่าไหมครับ
                        สเปคไหนก็ช่วยแนะนำมาทีครับ
                        ปล.แบบว่ากำลังหัดคล็อคอยากโหดกับเค้ามั่งแต่ก็ลังเลว่าตังขนาดนี้มันได้คอมพอใช้อีกเครื่องเลย
                        ประกอบใหม่ดีกว่า 2 หมื่น กว่า จัดเสปก ดีๆได้เลย เเต่ต้องดูด้วยว่าท่านชอบ amd หรือ intel

Comment

ซื้อใหม่โลด เปลี่ยนแต่กาดจอไม่คุ้มอย่างแรง รีดประสิทธิภาพไม่หมดอาจไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ

Comment

งบ 23k ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

Comment

เก็บเงิน+รออีกนิ๊ดสสสสสส เถอะครับ เกมส์ตอนนี้ใช่ว่ามีอะไรที่น่าเล่นมากมาย (เอ่อ? เราเล่นไปหมดแล้วนี่ อิๆ) ตอนนี้ก็มีอิcrysis นี่แหละ ได้เล่นall high ลื่นๆหลัก38เฟรมอัพ ฉากparadise และอื่นๆไม่ต้องพูดถึง ถามว่าคุ้มไหม ผมก็ว่าคุ้มนะ เหอๆ สนุกดีเหมือนกัน ผิดกับตอนเล่นกับการ์ดจอที่renderไม่ไหว

ผมว่ารออีกหน่อยดีกว่าครับ จะถอยhd4850 มาตอนนี้ ก็มีปัญหากับcpu อีก หัวเดียว รันไม่ไหวแน่นอนเจอเกมส์ไหนoptimizeมาสำหรับmulticore(ซึ่งปัจจุบัน แทบจะทุกเกมส์แล้วมั้ง) ใช้หัวเดียวรัน การ์ดจอแรงแค่ไหน framerate drop ฮวบบบบบบบบบบบบบบบเลยครับ

Comment

Working...
                              X