Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง แชร์แรมให้ การ์ดจอGMA notebook Compaq ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง แชร์แรมให้ การ์ดจอGMA notebook Compaq ครับ

คือผมซื้อ notebook มาอ่ะครับรุ่น Compaq V3118TU ที่ตัวสเปคมันเขียนไว้ว่า แรม up to 128Mb แต่พอผมเปิดดูมันเห่งแค่32 MB เองอ่ะคับ แรม เครื่อง ผม 1GB เห็นอยู่ที่ 1014 เหมือนกับมันแชรไป แค่ 8Mb เลยอ่ะครับ มีวิธีปรับค่าตรงไหนรึเปล่าครับ ผมลองหาใน bios แล้วก้อไม่เจอ
    ช่วยแนะนำทีนะครับ

รู้สึกว่ามันจะปรับตามการใช้งานไม่ใช่เหรอครับ ต่ำสุดอยู่ที่ 8 MB
    มันจะปรับเองอัตโนมัตินิ เลวาใช้กราฟฟิคมากๆมันถึงจะแชร์ไปเองเท่าที่ระบบต้องการครับ สูงสุดก็ที่คุณว่าครับ 128 MB

Comment

งั้นรบกวนอีกนิดนะครับ มีวิธี ปรับค่าไม่ให้มันแชร แบบนี้เปล่าครับ แบบอยากให้มันทำงานเต็มที ตลอดเวลาอ่ะ อยากลองดูอ่ะครับว่า 1Gb มันแชรได้ ไร อ่ะครับ

Comment

มันทำงานเหมือน technology turbocach ของnvidia ครับ
        จะใช้ได้ใน windows XP ขึ้นไปนะครับ

Comment

ขอให้กระจ่างอีกนิดนะครับ
          คือยังไงเหรอครับทำวานเหมือน Nvdia อ่ะครับ
          แล้ว เทอร์โบแคช มันคืออะไรครับ
          +ใช้ได้แต่ xp เหรอครับ

Comment

ไม่มีคนมาอธิบายเลยวุ้ย รบกวนหน่อยครับ -*-

Comment

กำจพเข้ามาดูสะหน่อยไม่มีคนตอบเลยวุ้ย

Comment

เทอร์โบแคช เป็นเทคโนโลยีใหม่ล่าสุดของกราฟฟิคการ์ด ที่ทาง NVIDIA เล็งเห็นถึงและได้เพิ่มเทคโนโลยีนี้เข้ามาในกราฟฟิคชิพรุ่น GeForce 6200 เป็นครั้งแรก โดยเทคโนโลยีเทอร์โบแคช อาศัยความกว้างแบนด์วิธของอินเตอร์เฟซ PCI Express x16 ซึ่งมีความเร็วสูง ประกอบกับหน่วยความจำหลัก หรือ แรมในตัวเครื่อง ซึ่งปัจจุบันมีราคาที่ถูกลงมาก เป็นแนวคิด โดยเทอร์โบแคชจะอนุญาตให้ตัวชิพ GPU สามารถทำการเขียน/อ่านข้อมูลจากหน่วยความจำหลักของตัวเครื่องได้โดยตรง ซึ่งตัวการ์ด GeForce 6200 TurboCache (หรือ GeForce 6200 TC) นั้น จะมีหน่วยความจำอยู่ในตัวมันเองเพียง 64 MB หรือ 128 MB เท่านั้น แต่จะสามารถไปใช้หน่วยความหลักมาเป็น buffer เพิ่มเติมได้สูงสุดถึง 256 MB เลยทีเดียว ซึ่งหลักการทำงานคร่าวๆ ของเทอร์โบแคช ก็จะทำการเก็บ buffer ในส่วนของ front buffer หรือภาพที่กำลังแสดงอยู่ในหน้าจอปัจจุบันไว้ใน local memory หรือแรมบนกราฟฟิคการ์ดเอง ในขณะที่หน่วยความจำหลักในตัวเครื่องที่สามารถ buffer เพิ่มเติมขึ้นมาได้นั้น ก็เอาไว้เก็บข้อมูลที่กำลังประมวลผลอยู่ (เป็น framebuffer) แต่แล้ว ข้อเสียของ TurboCache ก็มีให้เห็นบ้างเล็กน้อย นั่นคือการที่กราฟฟิคการ์ดไปใช้หน่วยความจำหลักของตัวเครื่อง นั่นหมายความว่า ระบบหลักเองก็จะมีหน่วยความจำที่ลดลงเมื่อกราฟฟิคการ์ดใช้งานอย่างเต็มที่ และยังส่งผลให้ซีพียูเองมีการทำงานที่สูงขึ้น (CPU utilization มากขึ้น) ซึ่ง NVIDIA ก็ได้คิดค้นสถาปัตยกรรมเพื่อลดปัญหาในส่วนนี้ให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ไว้แล้ว และค่อนข้างจะมั่นใจได้ว่า เทอร์โบแคชคุ้มค่ากว่าจริง โดยความเป็นจริงแล้ว ทาง NVIDIA ได้คิดค้นเทคโนโลยีนี้เผื่อไว้ค่อนข้างนานมาก แต่ไม่ประสบความสำเร็จกับอินเตอร์เฟซ AGP เพราะมีแบนด์วิธที่ต่ำกว่า PCI Express และ NVIDIA ตัดสินใจใช้เทคโนโลยีนี้กับชิพ GeForce 6200 ในอินเตอร์เฟซ PCI Express เป็นครั้งแรก ด้วยเหตุผลทางด้านราคาค่าตัวและความคุ้มค่า เพื่อตีตลาดล่าง ระดับไม่เกิน 4-5 พันบาทโดยเฉพาะครับ

ที่มา : http://www.overclockzone.com/spin9/r...0tc/index.html

Comment

Working...
                X