Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัยแบบง่ายๆครับเกี่ยวกับราคาบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยแบบง่ายๆครับเกี่ยวกับราคาบอร์ด

ผมขอเทียบระหว่างบอร์ดยี่ห้อยอดฮิต(ในเรื่อง...)อย่าง asus กับ gigabyte นะฮะ

บอร์ดของ asus ทั้งหลายจะราคาตกลงช้ามากๆ แม้จะผ่านอะไรมาก็ตาม
    แต่ตรงข้ามกับของกิกาไบท์ที่ราคาลงเร็วกว่ามาก

เช่นคู่กรณีเก่า P5B DS3 ที่ตอนปลายปีที่แล้ว DS3 ราคา 5500+ ส่วน P5B 5000+ ต้นปีนี้ DS3 5000 P5B 5000 ตอนนี้ DS3 4300 P5B 4700
    เพราะอะไรหรือครับใครตอบคำถามให้ผมได้บ้าง

มันก็คือเรื่อง Supply กับ Demand

อะไรที่ยังเป็นที่ต้องการอยู่ จะมีราคาสูง

Comment

ขออนุญาติตอบหน่อยนะครับ นานจะอยากจะตอบ
      ผมว่า ASUS ลงก่อนนะครับบางโมเดลและที่ลงเร็วเพราะ Chipset ใหม่อย่างที่เห็น P35 GIGABYTE นำมาเปิดขายก่อนใครในตลาดและสินค้า 965 เพื่อต้องการย้ำการเป็นผู้นำในตลาดคิดว่าปรับราคาลงเพื่อที่จะนำ P35 มาแทนที่ 965 ก็มีความเป็นไปได้สูง ทั้งนี้ทั้งนั้นราคาขึ้นอยู่กับตัวแทนจำหน่ายแต่ละเจ้าสินค้าที่นำเข้ามาขายในล๊อตนั้นๆการรับประกัน ที่เป็นสาเหตได้ทังนั้นครับ

Comment

ของมันไม่ค่อยนิยมครับ เลยลดราคาเพื่อให้ขายได้

เป็นหลักการทางธุรกิจ ที่ทำกันทุกยี่ห้อนั้นละ

อะไรที่ขายดี จะลดทำไมเหอๆ

Comment

ของเกรด2 คนเขาไม่นิยม ไม่เชื่อถือ ต้องลดราคา ไม่งั้นขายไม่ได้

Comment

ราคาตามคุณภาพ

Comment

สองตัวที่ตอบก่อน ดูเหมือนแทงใจดำเข้านะ อิอิ โทษที เออ อย่าเพลอไปฟังเพลงผีกิ๊กก้าละ เดี๋ยวเครียดมากจะเป็นหมัน

Comment

ถ้าถามผมนะคับ USER ทั่วไปยังรู้จัก Asus เปงอันดับ 1 อยุ่ในฐานะเมนบอร์ด จึงทำให้ขายดีที่สุด และเปงที่ต้องการของตลาดมาก
                แต่ในความคิดผม เรื่องคุณภาพของ 2 ยี่ห้อนี้ไม่ต่างกันเท่าไหร่ อันนี้ตัดสินด้วยตัวเองเลยคับ ตามความชอบ และศรัทธาใน ยี่ห้อ

แต่อันตัวข้าศรัทธาใน DFI = = อันนี้มาแหวกแนว หุหุ

Comment

แต่ก่อนผมก็ชอบ DFI ฮะ เพราะมันเจ๋งดี
                  แต่หลังๆมีคนบอกว่าห่วยลง(จนถึง dark นี่ล่ะ)

Comment

Working...
                  X