Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายทีครับ

คือว่า ผมอยากรู้ว่า cpu เนี่ย มีความเร็ว (GHz) ,Fsb,Cache มากน้อยมีผลยังไงตอนเล่นเกมอ่ะครับ แล้วก่มีอะไรที่สำคัญๆอย่างอื่นหรือป่าวคับ ผู้รู้ตอบทีนะค้าบ

เล่นเกมส์เนี่ยเป็นอะไรที่กินเครื่องมากๆเลยครับ

สิ่งที่มีผลแบบเห็นได้ชัดก็คือ

ความสามารถในการประมวลผลของ CPU อย่างที่คุณบอก ความเร็ว (GHz),Fsb,Cache พวกนี้มีผลมากเหมือนกัน

อีกอย่างที่สำคัญมากๆคือการ์ดจอครับ ยิ่งแรงยิ่งดี(ถ้ามีตังพอ) ความสามารถในการทำงานของ GPU ก็คล้ายๆกับ CPU แหละครับ มีความเร็วมากก็รีดเฟรมเรตออกมาได้มาก

แรมก็สำคัญครับ ต้องมีพอให้มันสามารถทำงานได้แบบไม่ติดขัด(ส่วนตัวผมมองว่าขั้นต่ำเดี๋ยวนี้ควรอยู่ที่2Gครับ)

ฮาร์ดดิสก็ต้องมีพื้นที่เหลือเผื่อไว้หน่อย ความเร็วในการรับส่งข้อมูลก็มีผลแต่ก็ไม่ได้เห็นชัดเจนอะไร

สุดท้ายก็เมนบอร์ดครับทั้งหมดจะทำงานร่วมกันได้ดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับชิปเซตบนเมนบอร์ดว่ามีความสามารถอะไรมากแค่ไหน

ที่บ่นมาก็เอาแบบเบื้องต้นนะครับ(เพราะผมอธิบายได้แค่นี้)รายละเอียดต่างๆรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมด้วยครับ

ผมก็แค่งูๆปลาๆ ว่างจากคุ้ยขยะก็มานั่งตอบกระทู้เนี่ยแหละครับ ^_^

Comment

Working...
    X