Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย 9800GT/GTX+ & PSU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย 9800GT/GTX+ & PSU

Spec
    E8400
    P5QL Pro
    DDRII 2GB*2
    Seagate HDD500 GB
    Asus 9800GT
    DVD
    ช่วยcomment spec หน่อยคับว่าต้องแก้ตรงไหนบ้าง งบ23000 no จอ

1.ต้องใช้ power supply กี่ watt เต็มคับ แล้วมียี่ห้อที่แนะนำ แบบ ราคาไม่เกิน 1000 มีมั้ยคับ และที่ซื้อด้วยคับ
    ถ้าไม่มีช่วยบอกราคาที่ถูกที่สุดที่จะทำให้มันใช้งานได้
    ผมไม่ได้ clock

2.ถามกรณีถ้าเป็น 9800GTX+ ใช้ไฟเท่ากับ 9800GT ?

3.ถ้า 9800GTX+ แนะนำยี่ห้ออะไรบ้างคับ เอาแบบที่มันไม่ร้อนมาก
    ขอcomment Inno MSI Asus Gigabyte XFX
    9800GT inno ถูกกว่า ยี่ห้ออื่นมาก(47XX) มันไม่ดีตรงไหนป่าวเช่นเรื่องอะไรบ้าง
    งบ VGA 6600

4.9800GTX+ มันจะเล่น Red Alert3 starcraft2 Diablo2 modeสุดยอดของมันได้ป่าว (ไม่ได้เอาไว้เล่น crysis)

ทำไม Asus 8800GTX แพงกว่า 9800GT อีก[55++]
    ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ คับ
    มือใหม่คับ

9800GTX+ตัวเดียวกินขาดทุกเกมงับเปดได้สุดแน่นอนต่อให้เป็นเกมcrysisด้วยเรียงความร้อนน้อยกว่า8800gtxอีกนะครับ

Comment

ระวังซัพพลายวัตต์ไม่เต็มจะจ่ายไฟไม่พอ อย่างต่ำๆ ต้อง 1500.- ให้ดีต้อง 2500.-

Comment

E8500
        P5Q-pro
        9800GTX+
        ram 2*2 4gb
        WD6400AAKS

Enermax 460W พอไหมอ่ะ ไม่งั้นจะได้เอา Icute 650W

Comment

Originally posted by suraphop View Post
          E8500
          P5Q-pro
          9800GTX+
          ram 2*2 4gb
          WD6400AAKS

Enermax 460W พอไหมอ่ะ ไม่งั้นจะได้เอา Icute 650W
          ผมว่าไม่ค่อยรอดอะ 460W

Comment

1.ต้องใช้ power supply กี่ watt เต็มคับ แล้วมียี่ห้อที่แนะนำ แบบ ราคาไม่เกิน 1000 มีมั้ยคับ และที่ซื้อด้วยคับ
            ถ้าไม่มีช่วยบอกราคาที่ถูกที่สุดที่จะทำให้มันใช้งานได้
            ผมไม่ได้ clock

- อย่่างต่ำ ถ้าวัตต์เต็มก็ 400-450 ครับ แบบราคาไม่เกินพันเห็นจะไม่มี - -"

2.ถามกรณีถ้าเป็น 9800GTX+ ใช้ไฟเท่ากับ 9800GT ?

- ตามสเป็คที่ nvidia ให้มา 9800GT ใช้ไฟน้อยกว่าครับ

3.ถ้า 9800GTX+ แนะนำยี่ห้ออะไรบ้างคับ เอาแบบที่มันไม่ร้อนมาก
            ขอcomment Inno MSI Asus Gigabyte XFX
            9800GT inno ถูกกว่า ยี่ห้ออื่นมาก(47XX) มันไม่ดีตรงไหนป่าวเช่นเรื่องอะไรบ้าง
            งบ VGA 6600

- 9800GTX+ ของ Inno เปลี่ยนซิ้งมาให้ เย็นดี แต่อาจจะไม่สวยถูกใจ
            เรื่องยี่ห้อนี่มันก็ไม่ได้แตกต่างกันมากหรอกครับ ใช้ชิพเดียวกัน แต่เปลี่ยนรูปร่างหน้าตา,ซิ้ง อาจจะมีคล็อกบ้างบางยี่ห้อ

4.9800GTX+ มันจะเล่น Red Alert3 starcraft2 Diablo2 modeสุดยอดของมันได้ป่าว (ไม่ได้เอาไว้เล่น crysis)

- อืม... Red alert 3 ปรับสุดยอด เล่นได้สบายครับ

Comment

มาเชียร์ Inno อีกคนครับ ไม่แพง + เปลี่ยนซิงค์

ผมใช้ XFX อยู่ครับ มีปัญหามากเรื่องขนาดเพราะมันใหญ่จนเวอร์ ยังไงให้ระวังเรื่องนี้ไว้ด้วยนะครับ ว่าใส่เคสเราได้ไหม

อีกยี่ห้อที่เชียร์คือรุ่น DarkKnight ของ ASUS เป็น OC จากโรงงาน น่าใช้ดีครับ แต่แพงขึ้นอีกหน่อย

ส่วน PSU อาจจะต้องลงทุนหน่อยครับ เพราะว่า VGA ตัวนี้กินไฟเอาเรื่อง(ใช้ 6 pin 2 หัว) ผมเชียร์ให้เตรียมเงินส่วนนี้ไว้ซัก 2000+- ครับ

Comment

เดลต้า350wattเอา9800GTอยู่ครับผมใช้E2160@2.88แรม1กิ๊กx2
                HDD250gbx2Raid+80gb DVD-Rom ซาวการ์ดX-fi พัดลมอีก6ตัว
                เอาอยู่แหมทำไปได้

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ
                  แล้ว Gview 550W ราคา 1550 บาท นี่ใช้แทน Icute 500 W ได้??

Comment

ผมใช้ tagan u38 500 watt 2250 บ. สายถอดได้ คุ้มสุดตรีน

Comment

http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp

ลองเข้าไปคำนวณดูก็ได้ครับ ว่าเครื่องเราใช้ไฟประมาณเท่าไหร่ แล้วก็ไปดูว่า PSU ที่เราเล็งเนี่ย มันพอไหม แต่ต้องคำนึงด้วยว่า PSU ราคาต่ำหรือปานกลาง มักจ่ายไฟไม่ถึงตาม Spec ในขณะที่ PSU ราคาสูงจะสามารถจ่ายไฟได้มากกว่า Spec ด้วยซ้ำ(ประมาณว่าจริงๆทำได้แต่ใส่ต่ำไว้ ยังไงก็พอ ประมาณนั้น)

Comment

Working...
                      X