Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าไม่ล๊อคให้ pci วิ่งตาม fsb มันจะเสียเร็วใช่ป่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไม่ล๊อคให้ pci วิ่งตาม fsb มันจะเสียเร็วใช่ป่ะคับ

พี่ผมเขาบอกว่าที่ซาวการ์ด ผมเสียเพราะผม overclock cpu
    มันเกี่ยวกันจริงป่ะคับ
    แล้วพี่ผมก็บอกว่า เมนบอร์ดรุ่น A7N8X-Xที่ผมใช้อยู่ ล๊อก pci bus ไม่ได้
    ผมเองก็ลองหาใน bios แล้วแต่ก็หาคำสั่งให้มันล๊อคไม่ได้สักที
    ตอนหลัง ผมเปลี่ยนมาใช้ซาวการ์ด x-fi แล้ว เลยไม่กล้า overclock เลยคับกลัวเสีย
    cpu ที่ผมใช้อยู่คือ Athlon Xp Barton 2500+ ลากไปที่ 3200+ fsbจาก 166 ไปที่ 200
    ถ้าล๊อคไม่ได้แบบนี้ ก็ไม่ควร overclock ใช่ป่ะคับเนี่ย

จาก 166 ไป 200 PCI จะวิ่งด้วยความเร็วปกติครับ
    ความเร็ว PCI จะวิ่งตาม FSB ขึ้นถึงจุดๆหนึ่ง แล้วจะลงกลับมาสู่ที่เดิม เป็นวงรอบไปเลื่อยๆครับ

Comment

เกี่ยวซิครับ มีผลกระทบต่อการ์ดนะครับ บางคนคล๊อกมากๆมองการ์ดไม่เห็นเลยก้มีครับ

Comment

OC มากๆๆมันจะแฮ้งเอาน่ะครับ บางครั้งถึงปรับให้บัสให้สูงขึ้น แต่มันก็ไมได้เร็วขึ้นมากซํกเท่าใหร่ หรอกครับ บัส VGA อ่า

Comment

คล๊อกจาก 166 ไปเป็น 200 PCI มันก็วิ่งบัส 33 AGP 66 เท่าเดิมแหละครับ ถ้าจะพังก็น่าจะพังระหว่างการคล๊อก

Comment

เข้ามาดูครับ

Comment

ตกลง ถ้าผมจะคล๊อกไปที่ 200 จะไม่มีผลทำให้ pciของผมเสียใช่ป่ะคับ ช่วยฟังธงให้ที

Comment

Working...
              X