Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการค้างของคอมเกิดจากสาเหตุใด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการค้างของคอมเกิดจากสาเหตุใด

อาการค้างของคอมเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง ครับ มันมีอยู่ 1 เครื่องที่ดื้ออยู่ 1 เครื่อง เล่นเกมส์ไปสักพักมันค้างเอาเฉยๆ เป็นหลายทีละครับ ประมาณว่า ชั่วโมงละครั้งก็ว่าได้ กด NumLock ไฟมันก็ค้าง ต้องกดปุ่มที่เครื่องรีสตารท์เอา กลัววินโดว์กะอุปกรณ์อย่างอื่นพังอ่ะคับ ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป

ค้างเพราะติดเด็กอ๊อฟครับ เลยไม่ยอมกลับบ้าน
    เย้ยยยยย ไม่ช่ายยยย

เอาดีๆและ แฮ่ๆๆๆ
    ถ้าเล่นเกมแล้วค้างคงเป็นเพราะ VGA CARD ครับ

-ให้ใส่รองเท้าแล้วเอามือไปแตะๆหลัง chip set GPU ด้านล่างตัว VGA CARD ว่าร้อนมั้ย?
    -ให้เอา VGA CARD ของคุณไปใส่ให้เครื่องอื่นๆเล่นเกมดูว่าค้างมั้ย

ถ้า 2 ข้อข้างบนไม่ใช่อาจจะเป็นเพราะ CPU M/B และ OS ครับ
    ถ้าเป็น AMD รุ่นที่ยังไม่มีกระดองจะร้อนมาก ลองตรวจสอบอุณหภูมต่างๆทั้ง
    CPU M/B PSU ดูด้วย Program SPEED FAN ครับ
    แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเพราะ VGA CARD มากกว่า
    ลองดูครับ ไม่หายค่อยเข้ามา post ใหม่
    Last edited by hutchan; 31 May 2007, 14:57:59.

Comment

น่าจะเป็นที่การ์ดจอมากกว่านะครับ ถ้าใช่งานไปสักพักแล้วค้างนี้ ดูความร้อนที่ VGA ก่อนเลยครับ อาจะต้องดับร้อนซะก่อนนะครับ ไม่งั้นอารมณ์คนจะร้อนตามเครื่อง

Comment

แล้วรุ่นที่มีกระดองหมายถึงอะไรหรอคับ

Comment

^
          ^
          รุ่นเต่าครับ

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
            แล้วรุ่นที่มีกระดองหมายถึงอะไรหรอคับ
            รุ่นเก่า socket A ไงครับ ที่คอร์มันชอบบิ่นประจำ

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
              ตอบผิดครับอันนั่นไม่มีกระดอง

ที่มีกระดองก็รุ่นหลังจาก socket A มาเลยครับ
              พวก 754 / 939 / AM2

Comment

เครื่องค้าง ความร้อนอ่ะเป็นตัวสำคัญ ทั้งความร้อนของซีพียู ฮาร์ดดิสก์ การ์ดจอ ไม่เว้นกระทั่งแรม

Comment

อ่อๆ get แระ

Comment

อีกสาเหตุของอาการเครื่องค้าง คือ ตัว Windows ที่ลงมีปัญหาไฟล์ไม่สมบูรณ์ หรือ ลงโปรแกรมแล้วทำให้เครื่องร่วนมีปัญหา
                    อาการนี้ เราเคยเป็นมาก่อน ตอนแรกก็คิดว่า น่าจะเสียที่อุปกรณ์ แต่ช่วงนั้นกำลังจะลง Windows ใหม่พอดี
                    พอลงก็ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by hutchan View Post
                      ค้างเพราะติดเด็กอ๊อฟครับ เลยไม่ยอมกลับบ้าน
                      เย้ยยยยย ไม่ช่ายยยย

เอาดีๆและ แฮ่ๆๆๆ
                      ถ้าเล่นเกมแล้วค้างคงเป็นเพราะ VGA CARD ครับ

-ให้ใส่รองเท้าแล้วเอามือไปแตะๆหลัง chip set GPU ด้านล่างตัว VGA CARD ว่าร้อนมั้ย?
                      -ให้เอา VGA CARD ของคุณไปใส่ให้เครื่องอื่นๆเล่นเกมดูว่าค้างมั้ย

ถ้า 2 ข้อข้างบนไม่ใช่อาจจะเป็นเพราะ CPU M/B และ OS ครับ
                      ถ้าเป็น AMD รุ่นที่ยังไม่มีกระดองจะร้อนมาก ลองตรวจสอบอุณหภูมต่างๆทั้ง
                      CPU M/B PSU ดูด้วย Program SPEED FAN ครับ
                      แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเพราะ VGA CARD มากกว่า
                      ลองดูครับ ไม่หายค่อยเข้ามา post ใหม่
                      อ่ะ จะไม่ให้ค้างได้ไง ก็อ้อนซะขนาดนั้น เอ้ย ไม่ใช่แหมเป็นไปกะท่านเลย

อาการที่คอมค้าง หรือ แฮงค์ เป็นไปได้หลายกรณีมากครับ แต่ที่พบมากก็สาเหตุจาก Hardware ที่มีการทำงานที่ผิดปกติหรือไม่สามารถทำงานได้ ที่เราเรียกกันว่า "พัง" ผมอยากจะรู้ต่อว่า ในเวลาที่คุณทำงานปกติ เป็นเวลานานๆแล้วคอมเกิดค้างมั้ย ถ้าไม่ผมขอสงสัย การ์ดจอเป็นตัวแรกก่อน ลองทำตามท่าน hutchan ดูก่อนนะครับถ้าใช่ก็ซื้อเปลี่ยนใหม่ จบ
                      ต่อมา ผมแนะนำให้เปิดเคส แล้วใช้มือแหลกหยากไหย้ ออกส่องมองดูว่า ตัว C บนบอร์ดตัวไหนมีอาการผิดปกติหรือไม่ เช่น ปูด บวม น้ำทะลัก ไส้แตก อะไรประมาณเนี้ยครับ ส่วนใหญ่จะจะอยู่รอบๆ CPU แล้วดูลงไปเรื่อยๆจนถึง แถวๆ Slot การ์ดจอ
                      ลองดูครับ ซ่อมคอม ไม่อยากอย่างที่คิดหรอก ตัวไหนเสีย เปลี่ยน!!!

Comment

เป็นไปได้หลายสาเหตุครับ ต้องค่อยๆไล่เช็คทีละอย่างไป
                        เริ่มแรกเลยคือตรวจสอบเรื่องความร้อนตามที่ท่านด้านบนได้บอกไว้ จากนั้นก็ดูเรื่อง
                        อุปกรณ์ต่างๆว่าเสียบแน่นดีหรือเปล่า มีคราบติดเยอะไหม ฝุ่นเกาะหรือเปล่า แล้วต่อ
                        ไปก็ค่อยไปดูเรื่องโปรแกรมครับ

Comment

เป็นไปได้หลายสาเหตุมาก 108 อย่างเลยก็ว่าได้
                          แต่ที่ผมเคยเจอก็คือ เมนบอร์ดครับ เปลี่ยนใหม่หายเลยครับ คอมกลับมาใช้งานปกติเลยครับ
                          รู้ได้อย่างไรเป็นที่เมนบอร์ด ผมใช้วิธีสังเกตุอาการแล้วสงสัยไปหลายๆอย่างจนเจอ ตอนแรกก็สงสัยอย่างที่หลายๆคนตอบมาแหละครับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ลง windows ใหม่ก็ไม่หาย ใช้เวลาเป็นเดือนหน่ะกว่าจะรู้สาเหตุ ต้องอดทนครับ คอมเรายังไงต้องรักษาไว้ให้ดีที่สุดครับ

Comment

เครื่องเดี้ยงที หากันขี้แตก .. เช็คไวรัสก่อนก็ดีนะ

Comment

ว่างั้นครับ เล่นๆ แล้วจอฟ้านึกว่าแรมเสียหรืออะไร เดาๆ ไปเดาๆ มา Driver เดี้ยง ลงใหม่หาย -3- บางที เป็นที่ไวรัสซะงั้นก็มีครับ *0*

Comment

Working...
                              X