Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามครับ อยาก downgrade bios

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามครับ อยาก downgrade bios

ตอนนี้ใช้ ASUS p5b , bios ver 1.803 อยาก downgrade bios ลงมา พอมีท่านใดเคยทำบ้างแนะนำด้วยครับ
    ใช้โปรแกรม afudos และ amiflash ไม่ได้นะครับมันไม่ยอม แฟลชให้ หรือทำด้วย ASUS tool
    ของเมนบอร์ดเองก็ไม่ได้ เพราะมันไม่ยอมแฟลชไบออสที่เวอร์ชันตำกว่า

{ สาเหตที่อยากdowngrade เพราะอยู่ดีๆทุกครั้งที่ถอดสายไฟหลังปิดเครื่อง พอเปิดใหม่เครื่องจะติดพอเริ่มบูตเครื่องก็ดับ ทำเปิดหลายทีถึงจะติดและใช้งานได้ตามปกติแต่โอเวอร์คล็อกไม่ได้เลยเปิดไม่ติด เป็นหลังอัพ bios จาก 1.6 มาเป็น 1.8

สงสัยอยู่ว่าน่าจะเป็นเพราะ psu , ram ,mainboard แต่ตอนนี้ขอดูที่ เมนบอร์ดก่อนครับ }

ใช้โปรแกรม afudos และ amiflash ไม่ได้นะครับมันไม่ยอม แฟลชให้ หรือทำด้วย ASUS tool
    ของเมนบอร์ดเองก็ไม่ได้ เพราะมันไม่ยอมแฟลชไบออสที่เวอร์ชันตำกว่า
    ถ้าจะอับ ver ต่ำต้องใช้ แผ่นไดร์เวอร์ของ asus boot เลยครับ เลือกหัวข้อ แฟลช รู้่สึกในแผ่น asus มี bios เก่าให้ ถ้าไม่มีแผ่นต้องใช้แผ่น boot dos อะไรก็ได้ แล้วใช้โปรแกรมแฟลชสำหรับรันบน dos ครับ

Comment

ลองแล้วครับแผ่นของASUS จะเป็น afudos ที่ใช้แฟลชแต่มันขึ้นว่าเวอร์ชันที่จะแฟลชเก่ากว่าตัวที่ใช้อยู่และไม่ทำต่อครับ ตัวASUS update มีออพชัน downgrade ให้เลือกแต่พอทำจริงกลับขึ้นว่า EEPROM TYPE INCOMPATIBLE ทั้งที่เป็น image bios ที่เซฟใว้ก่อนอัพเป็น 1.803

Comment

ASUS update มีออพชัน downgrade
        อะนะ ตายแระ เป็นเต่าล้านปีอีกแล้วเรา ASUS update มี downgrade ด้วย m/b ผมต้องใช้ dos อย่างเีดียวถึงจะ downgrade ได้ แบบนี้ต้องโหลดของ p5b มาศึกษาหน่อยแระ
        ว่าแต่ m/b ของท่านคือ p5b เฉย ๆ ใช่ไหมครับ ทำไมมันไม่ได้หว่า งงกะท่านด้วย

Comment

เป็นเมนบอร์ด asus p5b ครับไม่มีอะไรต่อท้าย มื่อคืนลองทั้งคืนไม่ได้ผล ทั้งกด ctrl+home ตอนเปิดเครื่อง ทั้งแฟลชบน ดอส พอทำเสร็จเปิดเครื่องใหม่มันก็ยังเป็นเวอชันเดิม...เด๋ววันนี้จะลองเปลี่ยน psu ดูเพราะลอง memtest 2 ชั่วโมงแรมยังปกติ ถ้าpsuไม่เสียก็เมนบอร์ดละที่เสียคงต้องส่งเคลม
          แต่ไงก็ยังติดใจกับการ downgrade bios ทำไมทำไม่ได้ งง งง...

Comment

ก็ EZ Flash ไงครับ ALT+F2 แล้วก็เลือก

แล้วก็ตามข้างบนโน้น Asus update เลือกoption กดที่ดาวเกรด ก็ดาวได้แล้ว

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
              ก็ EZ Flash ไงครับ ALT+F2 แล้วก็เลือก

แล้วก็ตามข้างบนโน้น Asus update เลือกoption กดที่ดาวเกรด ก็ดาวได้แล้ว
              โอ้ เจอแล้ว อยู่ที่ option นี้เอง โง่ตั้งนาน มั่วไปมองแต่ update อย่างเดียว

Comment

Originally posted by OUTLAW23 View Post
                Originally posted by OUTLAW23 View Post
                ลองแล้วครับแผ่นของASUS จะเป็น afudos ที่ใช้แฟลชแต่มันขึ้นว่าเวอร์ชันที่จะแฟลชเก่ากว่าตัวที่ใช้อยู่และไม่ทำต่อครับ ตัวASUS update มีออพชัน downgrade ให้เลือกแต่พอทำจริงกลับขึ้นว่า EEPROM TYPE INCOMPATIBLE
                ไม่ได้ผล ทั้งกด ctrl+home ตอนเปิดเครื่อง ทั้งแฟลชบน ดอส พอทำเสร็จเปิดเครื่องใหม่มันก็ยังเป็นเวอชันเดิม
                แต่ไงก็ยังติดใจกับการ downgrade bios ทำไมทำไม่ได้ งง งง...

วิธีธรรมดาที่ใช้ปกติลองหมดแล้วครับ มันไม่ได้ผลทั้ง ezy flash ,asusupdate ,afudos ,amiflash เลยอยากรู้วิธีอื่นถึงเสี่ยงหน่อยแต่ถ้าได้ผลก็จะลอง

Comment

เพราะอยู่ดีๆทุกครั้งที่ถอดสายไฟหลังปิดเครื่อง พอเปิดใหม่เครื่องจะติดพอเริ่มบูตเครื่องก็ดับ ทำเปิดหลายทีถึงจะติดและใช้งานได้ตามปกติแต่โอเวอร์คล็อกไม่ได้เลยเปิดไม่ติด เป็นหลังอัพ bios จาก 1.6 มาเป็น 1.8

สงสัยอยู่ว่าน่าจะเป็นเพราะ psu , ram ,mainboard แต่ตอนนี้ขอดูที่ เมนบอร์ดก่อนครับ }

ตอนนี้เจอต้นตอที่ทำให้เครื่องเปิดไม่ติดแล้วครับมาจาก จอยPS2กับตัวแปลงที่เสียบทาง port USB เพราะว่าจะเอาส่งร้านเช็ดดูเลยถอดสายต่อพ่วงต่างๆออกหมดและลองเปิดดูช่างจะได้รู้อาการที่เป็น แต่กลับเป็นว่าไม่มีอะไรผิดปกติเลย
                  เลยต่อสายอุปกรณ์ที่ละสายจนเจอว่าเมื่อต่อสายจอยPS2กับตัวแปลงทาง port USB จะเปิดเครื่องไม่ติด ถ้าติด ไม่นานก็ดับ ถ้าไม่ดับก็ overclock หรือปรับไฟเพิ่มไม่ได้
                  แต่ที่สงสัยตอนนี้คือผมรู้แต่ USB Joypad มันเสียแต่ไม่รู้ว่าสาเหตุที่มันทำให้เมนบอร์ดหรือ PSU ทำงานรวนขนาดนี้ได้ยังไง ที่น่าแปลกคือoverclock ปรับไฟไม่ได้เลยและคุณสมบัติบางอย่างในส่วนของการตั้งค่าใน BIOS ถูกเปลี่ยนไปอย่างถาวร ไม่กลับมาเหมือนเดิม เช่นค่าปรับไฟ VCORE จะเริ่มต้นที่ 1.500 ซึ่งปกติแค่ผม OC ที่ 3.2Ghz ใช้ไฟ 1.450 ก็มากไปแล้ว
                  หากท่านใดพอทราบช่วยให้ความรู้ด้วยครับ
                  *****ตอนนี้หลังจากถอด USB Joypad ออกสามารถ OC ได้ที่ 400x8 3.2ghz

P5B ASUS
                  Core 2 E6420
                  Ram 667 1Ghz x 2

อีกทีครับ หากท่านใดพอทราบช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

Comment

ดาวน์เกรดได้ครับ

ผมก็ใช้ ASUS P5B เหมือนกัน เพิ่งซื้อมาใหม่ แล้วก็แฟรสไบออสเป็น 1803 เหมือนกัน และก็ดาว์นลงไม่ได้ จนได้มาอ่านกระทู้ในนี้ ต้องใช้ AFUDOS เวอร์ชั่นเก่าๆ ครับ จะแฟรซได้ Search ใน google หาคำว่า AFUDOS219.zip แล้วโหลดมาครับ ที่ติดมากับแผ่นไดร์เวอร์ ก็ใหม่ไปครับ แฟรสแบบดาว์นเกรดไม่ได้ กลับมาใช้ เวอร์ชั่น 1604 เถอะครับ ดีกว่า 1803 ไม่สามารถใช้ Utilities ที่แถมมากับแผ่นได้เลย

Comment

Originally posted by Akkee View Post
                      ผมก็ใช้ ASUS P5B เหมือนกัน เพิ่งซื้อมาใหม่ แล้วก็แฟรสไบออสเป็น 1803 เหมือนกัน และก็ดาว์นลงไม่ได้ จนได้มาอ่านกระทู้ในนี้ ต้องใช้ AFUDOS เวอร์ชั่นเก่าๆ ครับ จะแฟรซได้ Search ใน google หาคำว่า AFUDOS219.zip แล้วโหลดมาครับ ที่ติดมากับแผ่นไดร์เวอร์ ก็ใหม่ไปครับ แฟรสแบบดาว์นเกรดไม่ได้ กลับมาใช้ เวอร์ชั่น 1604 เถอะครับ ดีกว่า 1803 ไม่สามารถใช้ Utilities ที่แถมมากับแผ่นได้เลย
                      ขอบคุณครับ หาตั้งนานสุดท้ายได้ซะที dowgrade ลงมาได้แล้วครับ ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

Working...
                      X